มีตัวอย่างโคชบัญชี?

แนะนำ สอบถาม ภาษา C สำหรับผู้เริ่มต้น ภาษา Java ภาษา Python

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

fon425028

มีตัวอย่างโคชบัญชี?

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย fon425028 »

คือจะทำระบบบัญชีร้าน มีกรอกข้อมูลรายรับ รายจ่ายของทางร้าน เขียนด้วย php+MySql ค่ะ เเต่เริ่มม่ถุกเรยพอจะมีโคชคำนวณ หรือตัวอย่างระบบบัยชีที่เขียนด้วย php+MySql หรือป่าวค่ะ
chbbk
PHP VIP Members
PHP VIP Members

Re: มีตัวอย่างโคชบัญชี?

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย chbbk »

บัญชีแบบไหนคะ บัญชีแบบที่มีปิดงบสรุปกำไรขาดทุนประจำปีประจำไตรมาสประจำเดือน รายงานภาษีซื้อ-ขาย /ภาษีหัก ณ ที่จ่าย ออกใบกำกับภาษี ออกใบเสร็จ ออกใบแจ้งหนี้ ทำใบวางบิล ใบลดหนี้-เพิ่มหนี้ รายการสินทรัพย์ บลาๆๆ หรือเปล่าคะ?
หรือว่าจะเอาแค่ไว้บันทึกรายรับรายจ่ายประจำวันเฉยๆว่าซื้ออะไรไปเท่าไหร่ แล้วขายอะไรได้เท่าไหร่? เหมือนสมุดบันทึกรายรับรายจ่ายป่ะคะ ไม่มีภาษี ไม่เกี่ยวกับสรรพากร

ถ้าเป็นแบบแรกก็ต้องเริ่มจากทำผังบัญชีเลยค่ะ
บัญชีมี 5 หมวด สินทรัพย์ หนี้สิน ทุน(ส่วนของเจ้าของ) รายได้ ค่าใช้จ่าย
แต่ละหมวดมีเลขบัญชีอะไรมั่ง สินทรัพย์/สินค้ารหัสอะไรบัญชีไหน รับ/จ่ายจะตัดบัญชีไหน
พอกำหนดผังบัญชีได้แล้วก็มานึกถึงรายละเอียดแล้วออกแบบฐานข้อมูล
ส่วนตอนเขียนนี่ .... แค่คิดก็ขนลุกแล้ว *-*
Trust me, I'm a Programmer
ตอบกลับโพส