Q - สอบถามเรื่องการหาคีย์เวิร์ดด้วยภาษาไพธอนครับ

แนะนำ สอบถาม ภาษา C สำหรับผู้เริ่มต้น ภาษา Java ภาษา Python

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

prakon
PHP Super Hero Member
PHP Super Hero Member

Q - สอบถามเรื่องการหาคีย์เวิร์ดด้วยภาษาไพธอนครับ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย prakon »

พอดีผมกำลังหาวิธีการหาคีย์เวริดในประโยคโดยจะใช้ข้อมูลที่มีอยู่แล้วเป็นตัวอ้างอิงว่าอันไหนเป็นคีย์เวริด
ตัวอย่างเช่น ต้องการหาคีย์เวริดจากคำว่า 'สอบถามวิธีการเก็บค่า ip address ค่ะ' โดยจะนำคำเหล่านี้ไปเปรียบเทียบกับฐานข้อมูลเช่นในฐานข้อมูลมีคำว่า [ip,address,ip adress,database,server] โดยต้องการเอาท์พุตออกมาเป็นคำว่า ip address

จะต้องทำอย่างไรครับในความคิดของผมคิดว่าน่าจะใช้การแฟคทอเรียลในการแบ่งคำออกมาแล้วนำไปเปรียบเทียบในข้อมูลที่มีอยู่ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
nuattawoot
PHP VIP Members
PHP VIP Members

Re: Q - สอบถามเรื่องการหาคีย์เวิร์ดด้วยภาษาไพธอนครับ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย nuattawoot »

ลองใช้แบบนี้ดู

โค้ด: เลือกทั้งหมด

string = "ใส่ Working Adress กด Save ไม่ได้"
substring = ['Working', 'ip Adress', 'Save', 'Working Adress'] #ไปลูปหาใน แท็กเอาเอง
for i in substring:
    if string.find(i) is not -1:
        print("keyword = ",i)
    else:
        print("NOT keyword")
ผลที่ได้
keyword = Working
NOT keyword
keyword = Save
keyword = Working Adress
First Bug Love you
รูปภาพ
ตอบกลับโพส