SQL Insert ข้อมูลที่ Add เพิ่มขึ้นมาใหม่ได้ยังไง ?

เกี่ยวกับ ปัญหาการใช้งาน การติดตั้ง ฐานข้อมูล MySql Oracle MSSQL ect...
การเขียน คำสั่ง SQL เพื่อดึกข้อมูล บอร์ดนี้ควรระบุโครงสร้างตารางของท่านในคำถามด้วยนะ

Moderator: mindphp

DukeInth

SQL Insert ข้อมูลที่ Add เพิ่มขึ้นมาใหม่ได้ยังไง ?

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย DukeInth »

ภาษาผมที่ใช้ HTML PHP JavaScript
-คือผมสร้างฟอร์มขึ้นมา โดยเป็นการกรอกข้อมูลของสมาชิก (เดิมมีฟิลด์ที่สร้างไว้ 1 คน)
-แล้วทีนี้ผมใช้ JS ทำปุ่ม Add ฟิลด์สำหรับกรอกข้อมูลสมาชิกเพิ่มได้อีก ผมตั้ง name แต่ละฟิลด์ให้ +1 เข้าไปแล้ว (ค่า name แต่ละสมาชิกไม่ซ้ำกัน)
-SQL ที่ผมเขียนไว้คือ Insert ข้อมูลของสมาชิกแค่คนเดียว
-และการ Submit ของฟอร์มแต่ละครั้งสมาชิกอาจจะไม่เท่ากัน บางครั้งมี 2 คน บางครั้งมี 10 คน

คำถาม ?
1.ผมจะต้องเขียน SQL ในการ Insert อย่างไร ?
chbbk
PHP VIP Members

Re: SQL Insert ข้อมูลที่ Add เพิ่มขึ้นมาใหม่ได้ยังไง ?

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย chbbk »

ก็ใช้คำสั่ง SQL ในการ Insert แบบเดิมแต่เพิ่มจำนวนครั้งตามชุดข้อมูลก็ได้นี่คะ ^^
Trust me, I'm a Programmer
DukeInth
PHP Newbie
PHP Newbie

Re: SQL Insert ข้อมูลที่ Add เพิ่มขึ้นมาใหม่ได้ยังไง ?

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย DukeInth »

chbbk เขียน:ก็ใช้คำสั่ง SQL ในการ Insert แบบเดิมแต่เพิ่มจำนวนครั้งตามชุดข้อมูลก็ได้นี่คะ ^^
ขอบคุณครับ :-D
แบบที่คุณ chbbk บอกผมก็กะว่าทำเป็นกรณีสุดท้ายจริงๆแหละครับ
แต่ผมอยากได้แบบที่มัน dynamic กว่านี้อ่ะครับ ถ้าเกิดฟิกให้ Insert ไว้ 10 คน แต่ต้องการชุดข้อมูลแค่
2 คนอย่างเงี้ยกลัวว่าจะมีปัญหาอ่ะครับ

พอจะมีไอเดียอื่นหรือเปล่าครับ :P
offing

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย offing »

auto increment คับ
offing

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย offing »

ส่วน insert ก็ลูปเอา
chbbk

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย chbbk »

ที่ตอบไปคือหมายถึงว่าคำสั่ง SQL ก็เอาไว้เหมือนเดิมแล้วใส่ลูปครอบลงไปให้มัน dynamic ตามจำนวนชุดข้อมูลค่ะ

ที่เราเข้าใจคือถ้าข้อมูล 4 ชุด ก็จะได้เป็น name1 name2 name3 name4 ไปเรื่อยๆตามจำนวนชุดใช่มั้ยคะ

ถ้าใช่ก็วนลูปแล้วเปลี่ยนเลขด้านหลังเป็นตัวแปรที่ใช้คุมลูปแทนค่ะ ^^
Trust me, I'm a Programmer
DukeInth
PHP Newbie
PHP Newbie

ขอบคุณทั้งสองท่านมากครับ พอได้ไอเดียละ เดี๋ยวจะลองดู
ตอบกลับโพส
  • Similar Topics
    ตอบกลับ
    แสดง
    โพสต์ล่าสุด