อยากจะทราบวิธีเชื่อมตามรางมากกว่า 1 ตารางครับ

เกี่ยวกับ ปัญหาการใช้งาน การติดตั้ง ฐานข้อมูล MySql Oracle MSSQL ect...
การเขียน คำสั่ง SQL เพื่อดึกข้อมูล บอร์ดนี้ควรระบุโครงสร้างตารางของท่านในคำถามด้วยนะ

Moderator: mindphp

kittisak867
PHP Newbie
PHP Newbie

อยากจะทราบวิธีเชื่อมตามรางมากกว่า 1 ตารางครับ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย kittisak867 »

ผมจะทำระบบข้อมูล นร. ครับ คือจะเก็บ ข้อมูลส่วนตัว นร. เก็บสถานะการส่งงาน และเก็บคะแนนครับ แต่ทีนี้ผมจะแยกตารางเป็น 3 ตาราง
ผมจะขอคำปรึกษา
ประเด็นแรกคือ ใน 3 ตารางจะเชื่อมต่อข้อมูลกันยังไงครับ เช่น นร. ก. เข้าระบบของตัวเอง จะเช็คสถานะส่งงานและคะแนน (ซึ่งจะดึงข้อมูลในตารางการส่งงาน และตารางเก็บคะแนน มาแสดงให้ตรงกับ ชื่อ นร. ก ได้ยังไงครับ เพราะข้อมูล นร. ก อยู่ในตาราง นร. ซึ่งอยู่คนละตาราง)

ประเด็นที่สอง ในการใส่ข้อมูลลงฐานข้อมูล จะให้ นร. ลงทะเบียนผ่านแบบฟอร์มหน้าเว็บ ผมต้องทำอะไรเพิ่มเติมใหม่ครับ ให้ 3 ตารางข้างต้นเชื่อมกันถูกต้อง

ขอบคุณครับ

รูปภาพ
adamlew
PHP Newbie
PHP Newbie

Re: อยากจะทราบวิธีเชื่อมตามรางมากกว่า 1 ตารางครับ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย adamlew »

ผมกำลังหาเหมือนกันครับใครรู้ช่วยที
gclub
ตอบกลับโพส