รบกวนช่วยหน่อยครับอยากให้ช่วยหาจำนวนปีในการทำงาน ด้วย Date picker หรือสคริปต์อื่นก็ได้ครับ

พูดคุยแลกเปลี่ยน ปัญหา การเขียน JavaScript เครื่องมือ AJAX Web 2.0 AJAX Framework jQuery และ Node.JS รวมถึง Framework Express ของ Node.JS ทำงานฝั่ง Server

Moderator: mindphp

doraemon2007
PHP Newbie
PHP Newbie

รบกวนช่วยหน่อยครับอยากให้ช่วยหาจำนวนปีในการทำงาน ด้วย Date picker หรือสคริปต์อื่นก็ได้ครับ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย doraemon2007 »

สวัสดีครับ

รบกวนทุกท่านช่วยเหลือหน่อยครับพึ่งเริ่มหัดเขียนโค๊ด พอดีผมใช้ datepicker มาช่วยหาจำนวนประสปการณ์การทำงานครับแต่ทำไม่ได้

จะต้องเขียนโค๊ดยังไงบ้างครับหรือมีตัวอย่างให้ดูไหมครับ

หลักๆคือจะทำหน้า หาอายุการทำงานจาก บริษัทที่ผ่่านๆมาครับ เช่น บริษัท ก จากไหน ถึง ไหน แล้วก็มาหาผลรวมจำนวนปีทั้งหมดครับ

ขอบคุณมากครับ
แนบไฟล์
datepicker.png (8.84 KiB) Viewed 1444 times
M031
PHP Hero Member
PHP Hero Member

Re: รบกวนช่วยหน่อยครับอยากให้ช่วยหาจำนวนปีในการทำงาน ด้วย Date picker หรือสคริปต์อื่นก็ได้ครับ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย M031 »

สมมุติให้
<input id="beginWork"/> ตัวซ้าย
<input id="endWork"> ตัวขวา
<input id="totalWork"> รวมระยะเวลาการทำงาน

//script การทำงาน
<script>

var dateArrayBegin = $('#beginWork').val().split("-"); //เอาค่ามาจาก input ตัวซ้าย มาทำเป็น array เพื่อที่จะสามารถระบุเจาะจงได้

var dateBegin = dateArrayBegin [2]; //ระบุตำแหน่ง อาเรย์ตัวที่ 2 อาเรย์เริ่มนับจากตัว0 เป็นตัวแรก จะได้ค่า 2557

var dateArrayEnd = $('#endWork').val().split("-"); // เอาค่ามาจาก input ตัวขวา

var dateEnd = dateArrayEnd [2]; // จะได้ค่า 2559

var totalWork = dateEnd - dateBegin // เอาค่าที่ได้จากปีที่ล่าสุด - กับปีที่เข้าทำงาน

$('#totalWork').val(totalWork ); //ยีดค่าลงไป ช่องรวมก็จะกลายเป็น ปีทั้งหมด

</script>
ตอบกลับโพส
  • Similar Topics
    ตอบกลับ
    แสดง
    โพสต์ล่าสุด