รบกวนถามเกี่ยวกับ textfield หน่อยครับ

HTML Basic
สำหรับนักพัฒนาเว็บไซต์มือใหม่ HTML , CSS และการใช้ Tools ต่างๆ ในการพัฒนาเว็บไซต์

Moderator: mindphp

kratua
PHP Newbie
PHP Newbie

รบกวนถามเกี่ยวกับ textfield หน่อยครับ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย kratua »

คือว่าผมจะให้ user กรอกเลขเข้ามาใน textfield และมันแบ่งตัวเลขออกเป็นช่วงๆ ให้มีเครื่องหมาย - คั่นอยู่

เช่น 123-4567-89 โดย user ไม่ต้องใส่ - เองทำอย่างไงครับ

ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
tissana
PHP Sr. Member
PHP Sr. Member
ติดต่อ:

Re: รบกวนถามเกี่ยวกับ textfield หน่อยครับ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย tissana »

เท่าที่ผมนึกออกนะครับ ง่ายๆก็ใช้ textfield เป็น 3 ช่องเลยครับ ช่องแรกเก็บ 3 หลัก ช่อง 2 เก็บ 4 หลัก ช่องสุดท้ายเก็บ 2 หลัก หลักที่ว่านี้ตามตัวอย่างที่ให้มานะครับ แล้วตอนที่เราจะไปจัดเก็บ ก็ให้เขียน code ใส่ - ลงไปเอง หรืออีกวิธีคือ หากใช้ php ก็ลองดูฟังก์ชั่น substr() ดูครับ ให้แยกตัดออกมาเป็นชุดๆแล้วก็ใส่ - ลงไปเองเช่นกัน หรือหากใครมีวิธีที่ดีกว่าก็แนะนำได้ครับ
ตอบกลับโพส
  • Similar Topics
    ตอบกลับ
    แสดง
    โพสต์ล่าสุด