อยากรู้เกี่ยวกับ ดาวน์โหลด FORTRAN

สอบถามเรื่องทั่วไป กับ การใช้คอมพิวเตอร์โดยทั่วไป แนะนำข่าวสารไวรัสคอม เทคนิคเล็กน้อยๆ กับ การใช้ คอมพิวเตอร์ ให้มีประสิทธิภาพมากที่สุด ฝากคำถามไว้ได้นะค่ะ

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

ภาพประจำตัวสมาชิก
theta
PHP Newbie
PHP Newbie

อยากรู้เกี่ยวกับ ดาวน์โหลด FORTRAN

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย theta »

ไม่ค่อยเข้าใจเวลาดาวน์โหล เราต้องโหลด 2 ส่วนเหรอค่ะ (ส่วนที่เราใช้งาน กับส่วนแปลไปเป็น ดอส)
แล้วไม่มีโปรแกรมที่รวม 2ส่วนไว้ด้วยกันเหรอค่ะ
4404

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย 4404 »

หมายถึงส่วนที่เป็นไฟล์ Object กับที่เป็นไฟล์ Execute หรือเปล่า ถ้าใช่ ไฟล์ Object คือ ไฟล์ที่เกิดจากการคอมไพล์แล้ว
ส่วนไฟล์ Execute เป็นไฟล์ที่เราสามารถนำไปใช้งานได้ทันที (เป็นโปรแกรมๆ หนึ่ง) จะถือว่า Execute ไฟล์เป็นไฟล์ที่รวม 2 ส่วนไว้ด้วยกันก็ได้
Oat

Fortran

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Oat »

ผมยังไม่เข้าใจคำถาม ของคุณเลยครับ
แต่ขออธิบายคร่าวๆ เกี่ยวกับภาษา Fortran ครับ

ปกติเมื่อเราเขียนโปรแกรมด้วย Fortran จะเขียนเป็นไฟล์ *.f90 (ขึนอยู่กับ Version)
เมื่อเราต้องการทดสอบโปรแกรม จะกระทำ 3 ขั้นตอน ครับ
1. ขั้นตอนการ compile จะเป็นการตรวจ syntax คือ รูปแบบโปรแกรม ว่าเราพิมพ์ผิดกฏบังคับอะไรหรือป่าว ถ้าพิมพ์ผิด ก็จะฟ้อง Error
2. ขั้นตอนการ Execute เป็นการตรวจสอบการ Link ว่าสามารถทำงานได้จริงหรือไม่ เช่น อาจจะไม่สามารถเรียกใช้คอมไพเลอร์ได้ ถ้าผิดพลาดก็ฟ้อง Error ถ้าได้ก็ผ่าน และจะสร้างไฟล์ *.bak ขึ้นมาจำนวนหนึ่ง ในขั้นตอนนี้
3. ขั้นตอนการ Run เป็นการทดสอบโปรแกรมตอนใช้งานจริง หรือโปรแกรมแบบ Win32API หรือโปรแกรม *.EXE นั่นเองครับ

โดยปกติแล้วเมื่อเราสร้างไฟล์ *.EXE ได้แล้ว ก็สามารถ Run ได้โดยโปรแกรมเดียวครับ ยกเว้นว่าเรามีการเรียกใช้ไฟล์อื่น เช่น มีการเรียกใช้ไฟล์ *.MEX ของ MathLab ซึ่งเวลาเรา Download จะต้อง Download ไฟล์ *.MEX ด้วยครับ

ยังไงถ้ายังไม่เข้าใจก็ Mail มาถามใหม่ก็ได้ครับ แต่เล่าเรื่องคร่าวๆ ก่อนนะครับ
ผมถึงจะรู้ว่าคุณต้องการทำอะไร

[email protected]
ตอบกลับโพส
  • Similar Topics
    ตอบกลับ
    แสดง
    โพสต์ล่าสุด