วิธีปลดล็อคกุญแจโฟลเดอร์ในะรบบปฏิบัติการ Ubuntu ทำยังไงคะ

สอบถามเรื่องทั่วไป กับ การใช้คอมพิวเตอร์โดยทั่วไป แนะนำข่าวสารไวรัสคอม เทคนิคเล็กน้อยๆ กับ การใช้ คอมพิวเตอร์ ให้มีประสิทธิภาพมากที่สุด ฝากคำถามไว้ได้นะค่ะ

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

dawthana
PHP Super Hero Member
PHP Super Hero Member

วิธีปลดล็อคกุญแจโฟลเดอร์ในะรบบปฏิบัติการ Ubuntu ทำยังไงคะ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย dawthana »

ต้องการติดตั้งฟ้อนท์เพิ่มในเครื่อง Ubuntu แต่มีรูปกุญแจที่โฟลเดอร์ค่ะ
wibunnet
PHP Newbie
PHP Newbie

Re: วิธีปลดล็อคกุญแจโฟลเดอร์ในะรบบปฏิบัติการ Ubuntu ทำยังไงคะ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย wibunnet »

ไม่รู้ว่าตอนนี้ จขกท. ได้รับคำตอบไปแล้วหรือยังนะครับ

ผมเองก็ไปเจอวิธีนึงมา เราจะต้องเปลี่ยนสถานะตัวเองให้กลายเป็น root เสียก่อน
โดยวิธีง่ายๆ

ให้กด Ctrl + alt + T (เพื่อเปิด Terminal ขึ้นมา )
จากนั้นพิมพ์คำสั่ง "sudo nautilus" เข้าไป(ตอนพิมพ์ไม่ต้องใส่ เครื่องหมาย " ฟันหนู นะครับ) รอสักแปปจะมีโฟลเดอร์ ใหม่ขึ้นมา
เราจะสามารถเข้าไปแก้ โฟลเดอร์ที่เป็นรูปกุญแจ ได้ผ่าน โฟลเดอร์ใหม่นี้ครับ
ตอบกลับโพส
  • Similar Topics
    ตอบกลับ
    แสดง
    โพสต์ล่าสุด