วิธีส่งค่า listbox เลือก 2 รายการ เเล้วไปอีก page ทำยังไงหรอคะ

สำหรับผู้ที่ เริ่มต้น Programming - PHP มีอะไร แนะนำ หรือข้อสงสัยต้องบอร์ด นี้ คนที่มีความรู้ แบ่งปันคนอื่นบ้างนะ ปัญหาการเขียนโปรแกรม แบบ OOP Session Cookies php network

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

mintracss019
PHP Newbie
PHP Newbie

วิธีส่งค่า listbox เลือก 2 รายการ เเล้วไปอีก page ทำยังไงหรอคะ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย mintracss019 »

คือเราอยากจะทำการค้นหาจุดเริ่มต้นถึงจุดสิ้นสุดโดยเลือกตัวเลือก 2 อัน คืออยากจะทราบว่าเราจะกด submit แล้วเด้งไปหน้าใหม่ที่มันสัมพันธ์กับ 2 รายการที่เลือก ทำยังไงหรอค่ะ
นี่โค้ดคะ
------------ page1.html
<form action="page2.php" method="post">
จุดเริ่มต้น : <select name="begin_point">
<option value=""></option>
<option value="วัดพนัญเชิง">วัดพนัญเชิง</option>
<option value="วัดใหญ่ชัยมงคล">วัดใหญ่ชัยมงคล</option>
<option value="พิพิธภัณฑสถานแห่งชาติ เจ้าสามพระยา">พิพิธภัณฑสถานแห่งชาติ เจ้าสามพระยา</option>
</select>
จุดสิ้นสุด : <select name="finish_point">
<option value=""></option>
<option value="วัดพนัญเชิง">วัดพนัญเชิง</option>
<option value="วัดใหญ่ชัยมงคล">วัดใหญ่ชัยมงคล</option>
<option value="พิพิธภัณฑสถานแห่งชาติ เจ้าสามพระยา">พิพิธภัณฑสถานแห่งชาติ เจ้าสามพระยา</option>
</select><br />
<input type="submit" value="Submit">
</form>

------------ page2.php
<?php
echo "begin_point = " . $_POST['begin_point'];
echo "<br />";
echo "finish_point = " . $_POST['finish_point'];
?>
ภาพประจำตัวสมาชิก
tsukasaz
PHP VIP Members
PHP VIP Members

Re: วิธีส่งค่า listbox เลือก 2 รายการ เเล้วไปอีก page ทำยังไงหรอคะ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย tsukasaz »

ข้อมูลน้อยไปครับ จะทำอะไร คือกด submit ที่ page1.html มันก็ไป page2.php อยู่แล้ว
The last bug isn't fixed until the last user is dead. (Sidney Markowitz, 1995)
ตอบกลับโพส