รบกวนหน่อยค่ะ พอดีต้องเขียน php แบบเลือกบริษ

สำหรับผู้ที่ เริ่มต้น Programming - PHP มีอะไร แนะนำ หรือข้อสงสัยต้องบอร์ด นี้ คนที่มีความรู้ แบ่งปันคนอื่นบ้างนะ ปัญหาการเขียนโปรแกรม แบบ OOP Session Cookies php network

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

Feem Napassorn
PHP Newbie
PHP Newbie

รบกวนหน่อยค่ะ พอดีต้องเขียน php แบบเลือกบริษ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Feem Napassorn »

รบกวนหน่อยค่ะ พอดีต้องเขียน php แบบเลือกบริษัท เลือกเดือน เลือกปี พอกด Serach

ผลมันจะแสดง ชื่อบริษัท ordertype(จากdatabase) total(จากdatabase)

ด้านล่างมันจะรวม totalทั้งหมดของเดือน แต่ทีนี้อาจารย์เค้าต้องการ ผลรวมแยกตาม odertype ของมัน odertype มีทั้งหมด 9 อัน ก็ต้องการออกทั้งหมด 9 อัน อ่ะค่ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ik Kat
PHP Super Member
PHP Super Member

Re: รบกวนหน่อยค่ะ พอดีต้องเขียน php แบบเลือกบริษ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Ik Kat »

ถ้าต้องการแสดงผลรวม แล้วแยกเป็น 9 ประเภท
ลองสร้างเงื่อนไขให้กับผลรวม โดยเงื่อนไขก็กำหนดตาม odertype อาจใช้เป็น switch...case ก็ได้ค่ะ
เช่น ถ้าผลรวมน้อยกว่าหรือเท่ากับ 1000 กำหนดให้เป็น odertype ประเภทที่ 1
ตอบกลับโพส