ขอถามเรื่องการทำ Freelance PHP Programming หน่อยครับ

สำหรับผู้ที่ เริ่มต้น Programming - PHP มีอะไร แนะนำ หรือข้อสงสัยต้องบอร์ด นี้ คนที่มีความรู้ แบ่งปันคนอื่นบ้างนะ ปัญหาการเขียนโปรแกรม แบบ OOP Session Cookies php network

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

applebit
PHP Newbie
PHP Newbie

ขอถามเรื่องการทำ Freelance PHP Programming หน่อยครับ

โพสต์โดย applebit » 23/05/2009 12:01 pm

Freelance PHP Programming

สวัสดี Admin Mindphp และเพื่อนสมาชิกทุกๆคนนะครับ

ผมมีปัญหาอยากจะสอบถามเพื่อนๆทุกคนเกี่ยวกับเรื่องการทำงาน Freelance ทั้งแบบธรรมดากับแบบผ่านNet นะครับ ว่าผมจะต้องเริ่มทำอะไรก่อน ตอนนี้ผมกลับมาอยู่ที่บ้านเกิดแล้ว (เตะฝุ่นเล่นอยู่ อิๆ) เลยอยากจะหาประสบการณ์อะไรเป็นชิ้นเป็นอันขึ้นมาอ่ะครับ แต่ งง ตรงที่ไม่รู้จะเริ่มอย่างไรนี้หละครับ อยากให้ผู้ที่มีประสบการณ์ช่วยแนะนำให้ด้วยครับ

*ผมอยู่ที่จังหวัดภูเก็ต สามารถเขียน PHP ได้ในระดับหนึ่ง แค่ประมาณติดต่อ Database แบบที่นักศึกษาส่วนใหญ่ทำ workshop ในห้องเรียนกัน แค่นั้นเอง โดยส่วนใหญ่ก็ดูตามหนังสือ แล้วก้อลอกๆมาโมดิฟายอีกทีก้อมี

ขอบคุณทุกความคิดเห็น นะครับ
เรียนรู้จากสิ่งที่ผิดพลาด เพื่อพัฒนาฝีมือ

ภาพประจำตัวสมาชิก
mindphp
ผู้ดูแลระบบ MindPHP
ผู้ดูแลระบบ MindPHP
ติดต่อ:

Re: ขอถามเรื่องการทำ Freelance PHP Programming หน่อยครับ

โพสต์โดย mindphp » 23/05/2009 5:02 pm

ถ้ายังไม่มีประสบการณ์ อะไร เลย
อย่างแรกต้องหา ประสบการณ์ ก่อนครับ
อาจจะคิดโปรเจคทำอะไรที่ต้องคิดเอง และไม่มีในหนังสือ เพื่อเรียนรู้วิธีเขียนโปรแกรม เมื่อรับงานมาทำให้ได้ ซัก 3-4 โปรเจค เพื่อเอาไว้อ้างอิงกับคนที่จะมาจ้างเรา ทำเป็นเว็บโชว์ผลงานด้วยยิ่งดีครับหรือ ไม่งั้นก็สมัครงาน ทำงานบ.ซักปีสองปี (หา บ.ที่ต้องเขียนโปรแกรมแบบหลากหลายหน่อย)
เมื่อมันใจว่ามีฝือมือ และ คนอื่นเค้าจะมันใจในฝีมือเราแล้ว ก็ ค่อยออกมารับงานครับ

โปรแกรมเมอร์ สู้ต่อไป :) :)
ติดตาม VDO: http://www.youtube.com/c/MindphpVideoman
ติดตาม FB: https://www.facebook.com/pages/MindphpC ... 9517401606
หมวดแชร์ความรู้: viewforum.php?f=29
รับอบรม และพัฒนาระบบ: viewtopic.php?f=6&t=2042

ภาพประจำตัวสมาชิก
tissana
PHP Sr. Member
PHP Sr. Member
ติดต่อ:

Re: ขอถามเรื่องการทำ Freelance PHP Programming หน่อยครับ

โพสต์โดย tissana » 14/06/2009 10:42 am

แรกๆก็อย่างว่าหละครับ ดูตามหนังสือไปก่อน แล้วค่อยๆไปดูตามเวปคนอื่น ว่าเขาทำอะไร อย่างไร แล้วเราก็ลองทำให้ได้อย่างเขาก่อนทั้งเวปบอร์ด รับส่งเมลล์ upload file ต่างเพื่อความมั่นใจก่อน แล้วค่อยๆหาทำเวปกับคนรู้จักกันก่อน อย่างที่คุณ mindphp ว่า หาทำให้ได้สัก 3-4 เวป เพื่อไว้อ้างอิงและตัวเราก็จะมั่นใจขึ้น แล้วจึงค่อยๆขยับไปรับงานจากคนที่ไม่รู้จัก เรียกว่าเปิดตลาดให้กว้างขึ้นไปอีก แต่ผมว่านะครับในสายงานโปรแกรมเมอร์ไม่ว่าภาษาไหนก็ตาม หนีไม่พ้นการอ่านๆๆๆแล้วก็หัดทำๆๆๆ ในหลายรูปแบบครับ เรียกว่าต้องเตรียมพร้อมไว้เสมอในทักษะต่างๆ สู้ๆๆครับ

• Similar Topics
    ตอบกลับ
    แสดง
    โพสต์ล่าสุด

ย้อนกลับไปยัง