อยากทราบวิธีการดึงรูป ที่แนบในโพสมาแสดงตอน แชร์ facebook บน phpbb

สำหรับผู้ที่ เริ่มต้น Programming - PHP มีอะไร แนะนำ หรือข้อสงสัยต้องบอร์ด นี้ คนที่มีความรู้ แบ่งปันคนอื่นบ้างนะ ปัญหาการเขียนโปรแกรม แบบ OOP Session Cookies php network

Moderators: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

Ittichai_chupol
PHP VIP Members

อยากทราบวิธีการดึงรูป ที่แนบในโพสมาแสดงตอน แชร์ facebook บน phpbb

Post by Ittichai_chupol » 08/01/2019 5:48 pm

ผมได้ทดลองสร้าง extension สำหรับการแชร์โพส ไปยัง facebook โดยจะมีการแชร์เนื่อหา หัวข้อมูล พร้อมกับรูปภาพ ถายใน โพสนั้นๆ
โดยกำหนดไวว่า รูปที่แชร์จะมาจาก การแนบไฟล์ การใช้ ฺBBcode img และจาก ไฟล์รูปภาพที่เป็น config
ซึ่งเมื่อลองนำไปใช้งานจริง ก็พบว่า มีการแสดงรูปเพียงเเค่ส่วนที่เป็น config เพียงเท่านั้น
โดยในส่วนการแนบไฟล์ กับ ส่วนที่ใช้ bbcode ไม่มีการแสดงค่าอออกมา
โดยผมได้ลองทำการ debug เพื่อตรวจสอบการทำงานนั้น ก็พบว่ายังไม่มีแสดงรูปภาพขึ้นมา

Image

และได้ทำการตรวจการส่งค่า โดยการ view-source ก็ได้ผลลัพดังนี้

Image

อยากทราบวิธีการแก้ไข ปัญหานี้ครับ

Ittichai_chupol

Re: อยากทราบวิธีการดึงรูป ที่แนบในโพสมาแสดงตอน แชร์ facebook บน phpbb

Post by Ittichai_chupol » 09/01/2019 2:48 pm

ผมได้ทดลองแก้ไข แล้วก็ไม่มีการแสดงรูปภาพ ครับ
ผมลองเอาไป ตตรวจสอบ ใน ตัวแก้ไขจุดบกพร่อง แล้ว มันแจ้งว่า

แต่ผมลอง debug ดูมันก็มีครบแล้ว ณ ครับ

ทำไมถึงยังไม่มีการแสดงอยู่ครับ

Marigold
PHP Newbie
PHP Newbie

Re: อยากทราบวิธีการดึงรูป ที่แนบในโพสมาแสดงตอน แชร์ facebook บน phpbb

Post by Marigold » 09/01/2019 3:38 pm

ขอบคุณมากๆเลยครับ ฝากด้วยครับ

Post Reply

Return to “Programming - PHP”