มีปัญหาเรื่องการแสดงภาษาไทย

สำหรับผู้ที่ เริ่มต้น Programming - PHP มีอะไร แนะนำ หรือข้อสงสัยต้องบอร์ด นี้ คนที่มีความรู้ แบ่งปันคนอื่นบ้างนะ ปัญหาการเขียนโปรแกรม แบบ OOP Session Cookies php network

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

linly

มีปัญหาเรื่องการแสดงภาษาไทย

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย linly »

คือว่ากรอกข้อมูลภาษาไทย แล้วมันจะฟ้องว่า Warning: mysql_num_rows(): supplied argument is not a valid MySQL result resource แล้วภาษาไทยที่กรอกไป ก็จะแสดงเป็น ????????? หนะค่ะ ขอผู้รู้ช่วยบอกทีค่ะ...
linly

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย linly »

ตอนนี้ใช้ MySQL 5.0.16 ค่ะ คือว่ากรอกข้อมูลเป็นภาษาไทยมันจะขึ้น ????????? แล้วก็ฟ้องอย่างที่บอกหนะค่ะ แต่ถ้ากรอกข้อมูลเป็นภาษาอังกฤษ มันก็จะผ่านไปเป็นปกติค่ะ จะทำอย่างไรต่อไปดีค่ะ
linly

ขอบคุณมากๆนะคะ จะลองเปลี่ยนดูค่ะ
พี่ใหญ่

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย พี่ใหญ่ »

ใช้ Character เป็น utf8 ถึงมันจะดูเป็นภาษาต่างด้าว ¾ÕèãË­è แต่ก็แสดงผลภาษาไทยได้ครับ :roll:
4404

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย 4404 »

Character เป็น utf8 ภาษาที่เก็บ ใน datadases จริงๆ จะ ไม่เป็นไทย
ตอบกลับโพส