ช่วยอธิบายโค๊ดเหล่านี้ให้ผมทีครับ

สำหรับผู้ที่ เริ่มต้น Programming - PHP มีอะไร แนะนำ หรือข้อสงสัยต้องบอร์ด นี้ คนที่มีความรู้ แบ่งปันคนอื่นบ้างนะ ปัญหาการเขียนโปรแกรม แบบ OOP Session Cookies php network

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

golf7626
PHP Jr. Member
PHP Jr. Member

ช่วยอธิบายโค๊ดเหล่านี้ให้ผมทีครับ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย golf7626 »

1.โค๊ดอันนี้ผมพอเข้าใจว่ามีคือคำสั่งทำให้ลิ้งค์ไม่มีเส้นใต้ ผมไม่เข้าใจการทำงานแต่ละบรรทัดเลยครับ แต่ละบรรทัดมันทำอะไรบ้างครับ

<STYLE>
A:link { color: #F7B810; text-decoration:none}
A:visited {color: #F7B810; text-decoration: none}
A:hover {color: #F7B810}
</STYLE>

2. อันนี้เป็นโค้ดเกี่ยวกับ session อันนี้แหละที่ผมไม่ค่อยเข้าใจว่า session มันคืออะไร มันทำงานยังไง แต่ละบรรทัดมันทำงานยังไง

session_start();
$_SESSION["login"] = $_POST["login"];

unset( $_SESSION["login"]);
session_destroy();
header('Location: home.php');

3. คือตัว mysql_num_row() ที่ผมเข้าใจคือ มันเอาไว้นับค่าในฐานข้อมูลว่ามีแถวที่ตรงกับตัวแปรที่เรากรอกเข้าไปกี่แถว ผมเข้าใจผิดรึเปล่าครับ?

ใครเข้าใจโค้ดพวกนี้ช่วยที่นะครับ
tangmo
PHP Newbie
PHP Newbie

Re: ช่วยอธิบายโค๊ดเหล่านี้ให้ผมทีครับ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย tangmo »

พอจะรุ้เรื่อง session นะค่ะ

ที่คุณถามไว้ >>>2. อันนี้เป็นโค้ดเกี่ยวกับ session อันนี้แหละที่ผมไม่ค่อยเข้าใจว่า session มันคืออะไร มันทำงานยังไง แต่ละบรรทัดมันทำงานยังไง

session_start();
$_SESSION["login"] = $_POST["login"];

unset( $_SESSION["login"]);>> คือ คำสั่งทำลาย session หรือ logout ใช้คำสั่งตัวนี้อะคะ
header('Location: home.php');

session_start(); คือการเปิดเรียกใช้ คำสั่ง session
$_SESSION["login"] = $_POST["login"]; คือการเก็บค่า session ในทุกๆหน้าเพื่อ POST มาหน้านี้ หรือรับค่าที่หน้านี้
unset( $_SESSION["login"]);
คือคำสั่งทำลาย session ค่ะ

**คิดว่าน่าจะใช่นะ ถ้าใครมีความเห็นอื่น ลองเข้ามา ชี้แนะเพิ่มเติมนะคะ**
ตอบกลับโพส