มือใหม่อยากสอบถาม python เกี่ยวกับข้อความ ครับ

แนะนำ สอบถาม ภาษา C สำหรับผู้เริ่มต้น ภาษา Java ภาษา Python

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

Hon Thanaphol
PHP Newbie
PHP Newbie

มือใหม่อยากสอบถาม python เกี่ยวกับข้อความ ครับ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Hon Thanaphol »

คือผมกำลังหัดศึกษา python อยู่ครับ เลยนึกคำถามขึ้นมาว่า ถ้าเราอยากให้โปรแกรมเช็คว่าที่เราพิมพ์ไปเป็นตัวเลข ก็จะ print ออกมาเป็นคำตอบว่า นี้คือตัวเลข
ถ้าเราพิมพ์ตัวอักษรไป ก็ print ออกมาเป็นคำตอบว่า นี้คือตัวอักษร พอจะมีแนวทางไหมครับ ผมใช้ if else ไป แต่ผมก็ติดอยู่ที่ว่า ตัวรับจากแป้นพิมพ์มันเป็นค่าใดค่าหนึ่ง
คือผมพึ่งศึกษาครับ อาจจะยังรู้ไม่ลึก มีแนวทางยังไงช่วยไกด์ไลน์ให้จะขอบคุณมากครับ
Akk Chu
PHP Jr. Member
PHP Jr. Member

Re: มือใหม่อยากสอบถามpythonครับ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Akk Chu »

ศึกษา Regular expressions ในบทเรียนของเว็บนี้มีครับ
Hon Thanaphol
PHP Newbie
PHP Newbie

Re: มือใหม่อยากสอบถามpythonครับ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Hon Thanaphol »

ขอบคุณครับ
ตอบกลับโพส
  • Similar Topics
    ตอบกลับ
    แสดง
    โพสต์ล่าสุด