สอบถามครับ บันทึกข้อมูลลงตาราง กับ เรียกข้อมูลจากตาราง เป็นภาษาไทยไม่ได้ครับ

แนะนำ สอบถาม ภาษา C สำหรับผู้เริ่มต้น ภาษา Java ภาษา Python

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

ภาพประจำตัวสมาชิก
chatee supasand
PHP VIP Members

สอบถามครับ บันทึกข้อมูลลงตาราง กับ เรียกข้อมูลจากตาราง เป็นภาษาไทยไม่ได้ครับ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย chatee supasand »

ผมบันทึกข้อมูลลงตาราง และ เรียกข้อมูลจากฐานข้อมูล มาแสดงที่ตาราง เป็นภาษาไทย
แล้วมันขึ้น Erorr แบบนี้อะครับ
python 2.7 ครับ

ผมใส่ decode('utf-8') แล้วอะครับ

โค้ด: เลือกทั้งหมด

sql = "SELECT * FROM genpdf ORDER BY fileid LIMIT {} OFFSET {}" \
            .format(per_page, offset)
        sql = sql.decode('utf-8')
UnicodeDecodeError
UnicodeDecodeError: 'ascii' codec can't decode byte 0xe0 in position 0: ordinal not in range(128)
รูปภาพ
tatiya

Re: สอบถาม บันทึกข้อมูลลงตาราง กับ เรียกข้อมูลจากตาราง เป็นภาษาไทยไม่ได้ครับ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย tatiya »

ต้องดูว่า เกิด ascii ตอนไหน ก่อนนำมาใน query หรือไม่ ดูก่อนว่ามันแจ้ง Error บรรทัดไหน
ใส่ ตอน sql น่าจะไม่ถูกนะครับ น่าจะต้องใส่ก่อนหรือหลัง หรืออาจจะเป็นตอน fetch

ตัวอย่างเช่น encode('utf-8')

โค้ด: เลือกทั้งหมด

# -*- coding: utf-8 -*-
test = ทดสอบ
encode_test = test.encode('utf-8')
sql = "SELECT * FROM genpdf WHERE name = %s"%test
ภาพประจำตัวสมาชิก
chatee supasand

Re: สอบถามครับ บันทึกข้อมูลลงตาราง กับ เรียกข้อมูลจากตาราง เป็นภาษาไทยไม่ได้ครับ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย chatee supasand »

ลองทำดูแล้ว แต่ยังไม่ได้อะครับ ยังงงอยู่เลย
มีตัวอย่าง อื่นๆไหมอะครับ
รูปภาพ
ตอบกลับโพส