แสดงภาพเดิมซ้ำกันให้เต็มแถวด้วย repeat-x

CSS Knowledge เป็น บอร์ดรวามความรู้ CCC เน้นบทความ แนวทางการเขียนโปรแกรม บันทึกกันลืม เพื่อให้สมาชิกได้เขียนความรู้ที่ตัวเองมีให้สมาชิกท่านอื่นๆ ได้ เข้ามาอ่าน และ ไว้อ่านเองกันลืมด้วย

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

ภาพประจำตัวสมาชิก
jamepiyawat
PHP VIP Members
PHP VIP Members

แสดงภาพเดิมซ้ำกันให้เต็มแถวด้วย repeat-x

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย jamepiyawat »

หลาย ๆ คนที่ทำหน้าเว็บแล้วประกฏว่าภาพที่จะเอามาแสดงนั้นไม่เต็มตามที่เราได้คาดการเอาไว้กันบ้างไหมวันนี้เราก็จะมีวิธีการทำให้รูปของเราแสดงซ้ำกันจนเต็มแถวไปเลยวิธีการจะเป็นอย่างไรลองไปดูกันเลย

ในตัวอย่างนี้ผมจะเปิดเป็นแท็ก style ในไฟล์เดียวนะครับเพราะว่าจะได้เห็นภาพได้ง่ายแต่ว่าเราก็สามารถนำคำสั่งใน style เข้าไปอยู่ในไฟล์ css ก็ได้ครับ

โค้ด: เลือกทั้งหมด

<html>
<head>

<style type="text/css">
body
{
background-image : url('4.jpeg');
background-repeat : repeat-x
}
</style>

</head>

<body>
</body>
</html>
โดยให้ใช้คำสั่ง repeat-x เพื่อเป็นคำสั่งให้มีการแสดงรูปเดิมซ้ำไปเฉพาะแกน x อย่างเดียวเท่านั้น

ผลลัพธ์ที่ได้
Selection_999(301).png (185.51 KiB) Viewed 1078 times
เป็นอย่างไรบ้างครับสำหรับคำสั่ง repeat-x ก็หวังว่าจะเป็นประโยชน์ให้กับงานของเราได้นะครับสุดท้ายนี้ก็หวังว่าผู้ที่เข้ามาอ่านบาความนี้จะได้รับผลประโยชน์จากการอ่านบทความนี้ไม่มากก็น้อยนะครับ
pipoipi
PHP Newbie
PHP Newbie

Re: แสดงภาพเดิมซ้ำกันให้เต็มแถวด้วย repeat-x

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย pipoipi »

เป็นความรู้ที่ดีมากๆค่ะ
ตอบกลับโพส
  • Similar Topics
    ตอบกลับ
    แสดง
    โพสต์ล่าสุด