อยากทราบวิธีปรับขนาดรูปให้คงสัดส่วนเอาไว้ครับ

สอบถามเรื่องทั่วไป กับ การใช้คอมพิวเตอร์โดยทั่วไป แนะนำข่าวสารไวรัสคอม เทคนิคเล็กน้อยๆ กับ การใช้ คอมพิวเตอร์ ให้มีประสิทธิภาพมากที่สุด ฝากคำถามไว้ได้นะค่ะ

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

ภาพประจำตัวสมาชิก
jamepiyawat
PHP VIP Members

อยากทราบวิธีปรับขนาดรูปให้คงสัดส่วนเอาไว้ครับ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย jamepiyawat »

พอดีว่าผมต้องที่ทราบวิธีคิดที่ว่าถ้าเรากำหนดความกว้างให้รูปแล้วจะคิดสวนสูงของรูปให้เลย ครับ เช่น ถ้าเราใส่ ความกว้างเข้าไป 800 มันจะกำหนดส่วนสูงให้เลย เป็น 415 หรือถ้าเรากำหนดขนาดความกว้างของรูปเป็น 500 ส่วนสูงก็จะเป็น 260 ครับ

อยากทราบวิธีคิดหา ส่วนสูง ให้รูปภาพไม่ยืด ครับ
tsukasaz

Re: อยากทราบวิธีปรับขนาดรูปให้คงสัดส่วนเอาไว้ครับ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย tsukasaz »

ถ้าใช้ library บางตัว มันจะสามารถปรับขนาดรูปภาพไม่ให้เสียรูปทรงได้

หรือ ถ้าจะคำนวณเองก็ให้ใช้วิธีหา % ที่ปรับมาคิด เช่น รูปกว้าง 100 ปรับเป็น 80 ก็หาว่าลดมากี่ % แล้วเอาไปใช้กับส่วนสูง
The last bug isn't fixed until the last user is dead. (Sidney Markowitz, 1995)
jamepiyawat

Re: อยากทราบวิธีปรับขนาดรูปให้คงสัดส่วนเอาไว้ครับ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย jamepiyawat »

tsukasaz เขียน: 28/11/2019 4:24 pm ถ้าใช้ library บางตัว มันจะสามารถปรับขนาดรูปภาพไม่ให้เสียรูปทรงได้

หรือ ถ้าจะคำนวณเองก็ให้ใช้วิธีหา % ที่ปรับมาคิด เช่น รูปกว้าง 100 ปรับเป็น 80 ก็หาว่าลดมากี่ % แล้วเอาไปใช้กับส่วนสูง
library ที่ว่าคือตัวไหน เหรอ ครับ
tsukasaz

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย tsukasaz »

ค้นหาใน github มีหลายตัวครับ เช่น https://github.com/gumlet/php-image-resize#resize
The last bug isn't fixed until the last user is dead. (Sidney Markowitz, 1995)
ตอบกลับโพส