Last post like Like

by tsukasaz
27/06/2022 9:52 am
Forum: ถาม - ตอบ คอมพิวเตอร์
Topic: สอบถามการเปิดสิทธิเข้า git
Replies: 4
Views: 53

Re: สอบถามการเปิดสิทธิเข้า git

น่าจะหมายถึงการเพิ่มสมาชิกเข้ามาในโปรเจคนะครับ ในหน้าโปรเจคของเราบน gitlab จะมีเมนูชื่อ member อยู่ ถาม - ตอบ คอมพิวเตอร์-1.png ในส่วนนี้เราสามารถเพิ่มสมาชิกเข้ามาได้ โดยค้นหาจาก username หรือ email ก็ได้ ถาม - ตอบ คอมพิวเตอร์-1.png
by tsukasaz
24/06/2022 12:28 pm
Topic: สอบถามการสมัครใช้งาน gitlab
Replies: 2
Views: 54

Re: สอบถามการสมัครใช้งาน gitlab

มีบทความแนะนำอยู่ครับ https://www.mindphp.com/บทความ/162-project-menager-software/8436-push-up-gitlab-visual-studio-code.html
by noncup302
22/06/2022 5:04 pm
Topic: ลืมตรวจสอบบอทก่อน บันทึก เขียนบทความ
Replies: 1
Views: 34

Re: ลืมตรวจสอบบอทก่อน บันทึก เขียนบทความ

อัพเดท โชคดีไปครับผม กด Refresh แล้ว ข้อความไม่หาย กดตรวจสอบบอทได้ใหม่
by eange08
22/06/2022 3:19 pm
Forum: Programming - PHP
Topic: สอบถามเรื่องตัวแปร {T_THEME_PATH} phpBB
Views: 43

Re: สอบถามเรื่องตัวแปร {T_THEME_PATH} phpBB

ปกติถ้าเรียกไฟล์ css กับ js ใน extension จะเป็น INCLUDECSS กับ INCLUDEJS ตามรูปแบบ css {% INCLUDECSS '@extension_extension_name/style.css' %} {% INCLUDECSS '@example_m_example/style.css' %} js {% INCLUDEJS '@extension_extension_name/js/extension.js' %} {% INCLUDEJS '@example_m_example/js/extension.j...
by annie2301
02/12/2021 11:20 am
Forum: พูดคุยเรื่องทั่วไป จับฉ่าย
Topic: Metamask คืออะไร? ใช้ทำอะไร?
Views: 1825

Metamask คืออะไร? ใช้ทำอะไร?

ปัจจุบัน Cryptocurrency กำลังมาแรง ถึงจะเป็นอย่างนั้นก็ยังไม่สามารถทดแทนสกุลเงินเดิมได้ทั้งหมด แต่มีบางธุรกรรมที่เปิดรับให้จ่ายด้วย Cryptocurrency นั่นจึงเป็นหนึ่งในปัจจัยที่ทำให้คนเริ่มหันมาสนใจ และ หันมาใช้กันมาขึ้น จึงทำให้ กระเป๋าเงินออนไลน์ มีความต้องใช้มากขึ้น แต่ในบทความนี้เราจะพูดถึงเฉพาะ Ma...
by Likit
19/05/2022 7:31 pm
Forum: Microsoft Office Knowledge & line & Etc
Topic: แนะนำการถ่ายวีดีโอเพื่อทำสื่อเบื้องต้น
Replies: 0
Views: 49

แนะนำการถ่ายวีดีโอเพื่อทำสื่อเบื้องต้น

ในปัจจุบัน โลกของเรานั้นเต็มไปด้วยสื่อมากมาย ในรูปแบบต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น รูปภาพ , วีดีโอ, virtual reality , หรือ augmented reality หรือภาพเครื่อนใหวนั้น มีอยู่ทุกที่ทั่วโลก แทบจะเป็นสิ่งที่ขาดไม่ได้ในชีวิตประจำวัน ไม่ว่าจะเป็น สื่อบันเทิง ละครทีวี กีฬา ภาพยนต์ หรือในการทำงานก็มีการใช้ วีดีโอ รวมอยู่ด...
by Likit
18/05/2022 5:37 pm
Forum: Share Knowledge
Topic: แนะนำการถ่ายภาพเบื้องต้นสำหรับมือใหม่
Replies: 0
Views: 68

แนะนำการถ่ายภาพเบื้องต้นสำหรับมือใหม่

ในปัจจุบันนี้การถ่ายภาพสามารถทำได้ง่ายมากหากเทียบกับเมื่อสมัยก่อยก่อน เนื่องจากในอดีตการถ่ายรูปจำเป็นต้องใช้ กล้องถ่ายภาพ ซึ่งมีราคาที่ค่อนข้างสูง จึงไม่ใช่ทุกคนที่จะหามาใช้งานได้ ต่างกับในปัจจุบันที่เทคโนโลยีก้าวหน้าอย่างรวดเร็ว ทำให้ต้นทุนการผลิตลดลง และกล้องก็มีราคาถูกลง ทำให้เราเกือบทุกคนมีกล้อง...
by Likit
21/06/2022 12:14 pm
Topic: สอบถามเกี่ยวกับ - การใช้งาน Premiere Pro
Views: 43

Re: สอบถามเกี่ยวกับ - การใช้งาน Premiere Pro

กดคลิกขวาที่วีดีโอในไทม์ไลน์ แล้วเลือก speed / duration ถาม - ตอบ คอมพิวเตอร์-1.png จะได้ popup ขึ้่นมาก็ปรับตรงนี้ได้เลย ถาม - ตอบ คอมพิวเตอร์-2.png
by eange08
21/06/2022 11:28 am
Forum: Programming - PHP
Topic: สอบถามเรื่องการใส่ลิงก์หน้า (pathway) phpBB
Views: 29

Re: สอบถามเรื่องการใส่ลิงก์หน้า (pathway) phpBB

ลิงค์ของ phpBB จะใช้คำสั่ง append_sid ได้ค่ะ โดยเราระบุไฟล์ที่จะไป เช่น $this->template->assign_vars(array( 'U_PROFILE_INFO' => append_sid('./memberlist.php?mode=viewprofile), )); หรือ $this->template->assign_vars(array( 'U_PROFILE_INFO' => append_sid(generate_board_url().'memberlist.php?mode=viewpr...
by Forexduck
19/06/2022 11:10 am
Topic: เครื่องค้างต้องเริ่มทำงานใหม่
Replies: 3
Views: 60

Re: เครื่องค้างต้องเริ่มทำงานใหม่

Edge เอาของโครมมาพัฒนาต่อ แต่อาจจะเพราะว่า extension ครับที่อาจจะทำให้กินทรัพยากรเยอะกว่า อย่างไรก็ตาม การแก้ปัญหาก็อย่างที่บอกว่า ram มันรับได้จำกัดครับ 20 tab ปรกติจะไม่ค้างนะครับ ถือว่าไม่เยอะมาก ผมเคยเปิด 50 -60 แทบ ยังไม่ค้าง ขึ้นอยู่กับหลายอย่างครับ spec เครื่องแล้วก็อื่น ๆ ด้วยครับ โปรแกรมพวก...
by wkid
18/06/2022 6:16 pm
Forum: JavaScript & Jquery Ajax & Node.JS
Topic: สอบถามเกี่ยวกับการดึง script
Replies: 6
Views: 71

Re: สอบถามเกี่ยวกับการดึง script

จขกท. ยังติดปัญหาอะไรอีกไหมครับ กำลังแก้ตามอยู่ครับ เพราะไปปรับตัวของ fastapi ให้เสร็จก่อนครับ ละกำลังมาปรับตัวของสคริปทีหลังครับ น่าจะเสร็จพรุ่งนี้เลยครับ
by mindphp
18/06/2022 3:32 pm
Forum: JavaScript & Jquery Ajax & Node.JS
Topic: สอบถามเกี่ยวกับการดึง script

Re: สอบถามเกี่ยวกับการดึง script

จขกท. ยังติดปัญหาอะไรอีกไหมครับ
18/06/2022 7:52 pm
Forum: MindPHP News & Feedback
Topic: อยากให้มีห้อง wordpress ครับ
Views: 46

Re: อยากให้มีห้อง wordpress ครับ

ขอบคุณครับแอดมิน เดี๋ยวถ้าติดจะมาถามครับผม
by Skyzhay
16/05/2022 3:13 pm
Forum: English Language
Topic: Joomla Error - php_network_getaddresses: getaddrinfo failed
Views: 232

Joomla Error - php_network_getaddresses: getaddrinfo failed

Joomla Error - php_network_getaddresses: getaddrinfo failed I have been trying to install Joomla 4.1 on a new domain when I get this message: Error Could not connect to the database. Connector returned error message: Could not connect to database: php_network_getaddresses: getaddrinfo failed: Name o...
by noncup302
17/06/2022 2:04 pm

ตัวอย่างการใช้ Telnet ทดสอบครับ รอระบบอัพเดทข้อมูลเต็มจะแสดง https://www.mindphp.com/%E0%B8%9A%E0%B8%97%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%A1/it-news/8851-how-do-i-use-telnet-to-check-my-network.html
by Thanavat_n
17/06/2022 5:28 pm
Topic: เครื่องค้างต้องเริ่มทำงานใหม่
Replies: 3
Views: 60

Re: เครื่องค้างต้องเริ่มทำงานใหม่

ต้องดูว่าเราเปิดใช้งานโปรแกรมอะไรบ้างครับ เพราะ Google chrome พื้นฐานจะกินแรมมากอยู่แล้วครับ ยิ่งเปิดแท๊บเยอะก็กินเยอะตาม ซึ่งแรมอาจจะไม่พอใช้ถ้าเราเปิด 20-40 + แนะนำเปิดงานเฉพาะที่ใช้ก็พอครับแล้วปิดส่วนที่ไม่ใช้ออกไป และ โปรแกรมอย่างอื่นก็มีผล โดยเฉพาะโปรแกรมตัดต่อ แต่งรูป ก็ดึงแรมไปใช้งานด้วย เช่น...
by bolue
17/06/2022 2:21 pm
Forum: Programming - C/C++ & java & Python
Topic: ติดปัญหามรการเขียนส่งข้อมูล method post
Replies: 10
Views: 91

Re: ติดปัญหามรการเขียนส่งข้อมูล method post

ตัวอย่าง post ของ fastapi ที่มีการรับค่าค่ะ @app.post("/items/") async def create_item(item: Item): return item
17/06/2022 1:29 am
Topic: สอบถามปัญหาการใช้งานของเครื่องปริ้น
Views: 117

Re: สอบถามปัญหาการใช้งานของเครื่องปริ้น

บางครั้งอาจจะต้องล้าง driver เก่าแล้วลงใหม่ดูครับ เผื่อมี software crack ครับ หรือไม่ก็ไปที่ Device manager แล้ว update driver ดูครับ ลองหลาย ๆ วิธีครับ
by bolue
14/06/2022 7:32 pm
Forum: Programming - C/C++ & java & Python
Topic: สอบถามเกี่ยวกับการแก้ไขตัว Pip เพื่อใช้งาน
Replies: 10
Views: 87

Re: สอบถามเกี่ยวกับการแก้ไขตัว Pip เพื่อใช้งาน

สร้าง env ขึ้นมาใหม่สำหรับใช้งานในโปรเจคนี้โดยเฉพาะค่ะ หรือ uninstall และ install python มาใหม่เลยค่ะ
by mindphp
15/06/2022 2:17 pm
Topic: เมล์เข้ามาอยู่ในโปรโมชั่น ต้องแก้ไขยังไงคะ

Re: เมล์เข้ามาอยู่ในโปรโมชั่น ต้องแก้ไขยังไงคะ

ด้านซ้ายมือเมนูล่างสุด จะมี เมนู Manage labels (ถ้าใช้ภาษาอังกฤษ) หรือเปลี่ยน Theme มาใช้ Comfortable INBOX TYPE เป็น Default ก็ได้ครับ จะดูง่ายขึ้นถ้าเมลทุกเมลที่เข้ามีความสำคัญกับงานทั้งหมด
by Narisara
15/06/2022 12:51 pm
Topic: เมล์เข้ามาอยู่ในโปรโมชั่น ต้องแก้ไขยังไงคะ

เมล์เข้ามาอยู่ในโปรโมชั่น ต้องแก้ไขยังไงคะ

พึ่งสังเกตว่าเมล์บางเมล์เข้ามาอยู่ "โปรโมชั่น" แทนที่จะอยู่ที่ "หน้าหลัก" บางเมล์ที่เป็นโฆษณาก็พอเข้าใจค่ะ แต่บางเมล์มันก็เป็นเมล์ที่สำคัญเลย แบบนี้มีวิธีแก้ไขยังไงบ้างคะ คิดว่าน่าจะเป็นมาซักพักแล้วแต่พึ่งมาสังเกตเพราะไปดูเมล์เก่าๆคือค้างเต็มเลยค่ะ screenshot-mail.google.com-2022...
by mindphp
14/06/2022 11:57 pm
Forum: ปัญหาการใช้ phpBB3, SMF, Joomla, Wordpress, CMS, CRM
Topic: ขอคำแนะนำ extension Web Profiler ที่ใช้บน phpBB 3.3.x
Replies: 5
Views: 47

Re: ขอคำแนะนำ extension Web Profiler ที่ใช้บน phpBB 3.3.x

ปัญหาน่าจะเพราะมีการอัพเกรดเวอร์ชั่นของ symfony ลองติดตั้งเสริมจาก https://github.com/symfony/stopwatch ผ่าน composer หรือ โหลดติดตั้งตาม path ของ vendor ที่ระบบแจ้ง Error
by mindphp
14/06/2022 1:34 pm
Forum: Jquery & Ajax Knowledge
Topic: วิธีการเขียนเปลี่ยนหน้าตารางข้ออมูล

Re: วิธีการเขียนเปลี่ยนหน้าตารางข้ออมูล

การคำนวณแบ่งหน้าใน javascript ไม่ใช่วิธีที่ดีสำหรับโปรแกรมที่มีการดึงข้อมูลจากฐานข้อมูลมาใช้ ควรให้การคำนวณและแบ่งหน้า ตั้งแต่ก่อนดึงข้อมูลมาแสดง เพราะจะทำให้ ลดภาระการทำงานทั้งทางฝั่ง server และ client ถ้าข้อมูลหลักหมื่นขึ้น จะเริ่มอืด และ หน้าข้อมูลเป็นหลักแสน โปรแกรมที่เขียนแบบนี้จำทำงานไม่ได้ br...