Last post like Like

by Narisara
27/01/2023 5:05 pm
Forum: ถาม - ตอบ คอมพิวเตอร์
Topic: Login microsoft team ไม่ได้ เกิดจากอะไร
Replies: 5
Views: 33

Login microsoft team ไม่ได้ เกิดจากอะไร

คือจะโหลด microsoft team ค่ะ เหมือนเคยสมัคร user ใช้งานไปแล้ว (น่าจะเชื่อมกับเมล skype) ก็เลยใช้ e-mail เดิมเข้าไป Login ค่ะ ก็กรอกรหัสไปตามปกติก็เข้าได้ จากนั้นก็ขึ้นจอมาแบบนี้ แบบนี้คือหมายถึงจะส่ง PIN มาให้ทางเมลที่กรอกไปใช่ไหมคะ แต่ประเด็นคือไม่มีเมลอะไรเลยต้องทำยังไงคะ หรือ PIN ที่เขาหมายถึงคือ...
by Thanapoom1514
27/01/2023 3:11 pm
Forum: JavaScript & jQuery Ajax & Node.JS
Topic: สอบถามการทำ responsive ใช้ jquery
Replies: 7
Views: 110

Re: สอบถามการทำ responsive ใช้ jquery

ได้แล้วครับในส่วนคำนวณสัดส่วนครับ let Width_background = $('.drag-container').width(); let Height_background = $('.drag-container').height(); const width = 718.4 ; const height = 750 ; let widthProportion = Width_background / width; let heightProportion = Height_background / height; $.each($('.dragg...
by mindphp
27/01/2023 1:27 pm
Forum: JavaScript & jQuery Ajax & Node.JS
Topic: สอบถามการทำ responsive ใช้ jquery

Re: สอบถามการทำ responsive ใช้ jquery

เทียบสัดส่วนของ หน้าจอที่ใช้ได้ปกติ กับ หน้าจอขนาดใหม่ ก่อนครับ แล้วเอาสัดส่วนนัดไปใช้ต่อกับตำแหน่ง กิกัด เช่น สัดส่วนหน้าจอเดิม กับ หน้าจอใหม่ 800x600 กับหน้าจอใหม่ 400x200 สัดส่วน คือ 2:1x3:1 2:1 คือแนวแกน y 3:1 คือแนวแกน x (การนับแกนนับ บนสุดซ้ายสุดที่ 0,0 จะต่างกับคณิตศาตร์ที่เคยเรียนมาที่เป็นล่...
by mindphp
27/01/2023 12:06 am
Forum: HTML CSS
Topic: สอบถามเรื่องการเอา style จาก style มาใส่ใน element หลายรอบครับ
Replies: 14
Views: 400

Re: สอบถามเรื่องการเอา style จาก style มาใส่ใน element หลายรอบครับ

ลงโค้ดในคำถาม ควรลงเป็นข้อความ เพื่อความสามารถของคนที่จะช่วยเอาโค้ดไม่ลองเช็คปัญหา และการตัดโค้ดมาลงควรลงที่เกี่ยวข้องกับคำถามมาให้ครบ selector ไม่ได้เรียกมาจาก jQuery และ ในโค้ดที่ยกมา ดูไม่ออกมามี class อะไรอยู่ ถ้าจะ remove ด้วย method นั้นดูให้ชัวร์ก่อนว่า selector ที่เลือก element มามีอะไรอยู่ใ...
by bolue
26/01/2023 9:50 pm
Topic: สอบถามเรื่องการโหลดหน้าเว็บมาใช้งานแล้วแต่ font และ style บางอย่างนั้นไม่มาด้วยครับ
Views: 137

Re: สอบถามเรื่องการโหลดหน้าเว็บมาใช้งานแล้วแต่ font และ style บางอย่างนั้นไม่มาด้วยครับ

เบลอชื่อ domain ด้วยค่ะ มีการ include ไฟล์ ซ้ำ แต่คนละ version หรือเปล่าคะ ปัญหาเดียวกับเรื่องนี้ ถ้าแก้ปัญหานี้ได้ก็จะแก้ไขได้ค่ะ สอบถามเรื่องการใช้ drag and drop ไม่ได้ครับ https://www.mindphp.com/forums/viewtopic.php?p=295901#p295901
by mindphp
25/01/2023 12:19 pm
Forum: Programming - PHP
Topic: สอบถามการกรองกิจกรรมจาก dropdown ครับ
Replies: 3
Views: 135

Re: สอบถามการกรองกิจกรรมจาก dropdown ครับ

List box ลงค่าเพื่อเปลี่ยนหน้า โดยเพิ่ม parameter เข้าไปใน url ของหน้า ตามค่าใน list box ที่เลือก ใช้ javascript ช่วย
by mindphp
25/01/2023 12:15 pm
Topic: สอบถาม Fullcalendar เพิ่มภาษาเพื่อใช้สลับภาษายังไงครับ
Replies: 8
Views: 332

Re: สอบถาม Fullcalendar เพิ่มภาษาเพื่อใช้สลับภาษายังไงครับ

ควรใช้เงือนไขใน php เช็คภาษาก่อนสร้าง คำสั่ง ใน js เพื่อนำ ภาษา js ให้ตรงกับภาษาหน้าเว็บที่กำลังเปิดอยู่
by mindphp
26/01/2023 12:05 pm

Re: สอบถามการทำ responsice ใช้ jquery

คำนวณ สัดส่วนของหน้าจอที่ใช้เทียบกับ หน้าจอที่ไม่เพี้ยนเพื่อใช้เป็นฐานในการคิด ทั้งพิกัด x,y เมื่อได้สัดส่วนแล้วคูณกับตำแหน่งปัจจุบันของตัวฐาน จะได้พิกัดในหน้าจอใหม่
by ewqolf
16/11/2022 3:36 pm
Forum: SQL Knowledge
Topic: สอนวิธีการวาด ER diagram
Replies: 0
Views: 165

สอนวิธีการวาด ER diagram

สอนวิธีการวาด ER diagram ในกระทู้ผมจะมาสอนวิธีการเขียน ER diagram กันครับ ER diagram คืออะไร มันคือการ chart ที่จะบ่งบอกถึงการไหลของข้อมูลใน Database ว่า ตาราง ไหนจะเชื่อมต่อกับตารางไหน ความสัมพันธ์ในแต่ละตารางจะเป็นแบบไหน เพื่อช่วยลดความซ้ำซ้อนของข้อมูลและความง่ายในการทำความเข้าใจระบบ Database ที่...
19/01/2023 3:31 pm
Forum: PHP Knowledge
Topic: การเก็บข้อมูลและแสดงข้อมูล json PHP PDO ประยุกต์ใช้ทำเว็บไซต์
Replies: 0
Views: 118

การเก็บข้อมูลและแสดงข้อมูล json PHP PDO ประยุกต์ใช้ทำเว็บไซต์

PHP PDO คือมันเอาไว้เชื่อมต่อและทำงานกับ ฐานข้อมูล ได้หลายแบบบวกอีกว่ามันทำงานเร็วอีกตัวที่เราสามารถนำไปใช้ได้ PDO ก็จะมีชื่อเต็มว่า PHP Data Object ซึ่งเป็นตัวช่วยในการทำงานเชิงวัตถุได้ดีมากตัวหนึ่ง การเขียน PDO ไม่ต้องปรับคำสั่งเวลาเปลี่ยนชนิด databases ซึ่งทำให้มีความยืดหยุ่นในการเปลี่ยน และยังสา...
by fonfonn
25/01/2023 5:36 pm
Topic: Skype มีปัญหาขึ้น Join call ค้างครับ
Replies: 2
Views: 72

Re: Skype มีปัญหาขึ้น Join call ค้างครับ

ต้องมีคนเข้าไป และทำการนำออกจากการโทรค่ะ อันนี้ลองทำแล้ว น่าจะหายแล้วค่ะ
by Thanavat_n
25/01/2023 5:22 pm
Topic: Skype มีปัญหาขึ้น Join call ค้างครับ
Replies: 2

Skype มีปัญหาขึ้น Join call ค้างครับ

Skype มีปัญหาขึ้น Join call ค้างครับ หลังจาก คุยประชุมเสร็จแล้ว ยังขึ้นค้างอยู่ครับ รีสตาร์ทคอมแล้วยังไม่หายครับ ถาม - ตอบ คอมพิวเตอร์-1.png
by mindphp
25/01/2023 2:12 pm
Topic: สอบถามเอาค่าจากไฟล์ตัวอย่างข้อมูล json
Views: 176

Re: สอบถามเอาค่าจากไฟล์ตัวอย่างข้อมูล json

ตัวอย่างไฟล์ json ถูกที่ใช้งานง่าย เปิด-ปิด tag แรกด้วย { key:value } ตัวอย่าง มิติเดียว { "name1":"mindphp", "name2":"mindphp2", } ข้อความเป็น ASCII strings ถ้า key ไหนเป็นค่าว่า value ใส่เป็น [] ถ้าเป็นหลายมิติ ใช่ [] แยกมิติที่สอง เช่น { "multi_dimenti...
by [email protected]
24/01/2023 3:29 pm
Topic: สอบถาม Fullcalendar เพิ่มภาษาเพื่อใช้สลับภาษายังไงครับ
Replies: 8
Views: 332

Re: สอบถาม Fullcalendar เพิ่มภาษาเพื่อใช้สลับภาษายังไงครับ

แก้ไขจาก lang: 'th' เป็น locale: 'th' ครับ ได้แล้วครับ ผมสอบถามกับทาง ChatGPT มา Chat GPT แนะนำมา ให้ไป include <script src='https://cdnjs.cloudflare.com/ajax/libs/fullcalendar/3.10.2/locale/th.js'></script> เข้ามา และตอนนี้ผมไปโหลดไฟล์มาลงเครื่องแล้วครับ เป็น <script src='js/th.js'></script> ตอนนี...
by flook
24/01/2023 4:50 pm
Topic: สอบถามเอาค่าจากไฟล์ตัวอย่างข้อมูล json

Re: สอบถามเอาค่าจากไฟล์ตัวอย่างข้อมูล json

โอเคครับผมได้แล้ว ลองใช้ฟังก์ชันของ joomla อ่านไฟล์ json แทน file_get_contents $json_file = JFile::read(JPATH_ROOT . "/modules/mod_md_recent/json/json_recent_topics.json"); $json = json_decode($json_file); echo "<pre>"; var_dump($json); echo "</pre>"; echo "<pre>&...
24/01/2023 4:46 pm

โอเคครับผมได้แล้ว ลองใช้ฟังก์ชันของ joomla อ่านไฟล์ json แทน file_get_contents $json_file = JFile::read(JPATH_ROOT . "/modules/mod_md_recent/json/json_recent_topics.json"); $json = json_decode($json_file); echo "<pre>"; var_dump($json); echo "</pre>"; echo "<pre>&q...
by flook
24/01/2023 4:32 pm

$json =file_get_contents('ชื่อไฟล.json'); $json = json_decode($json); echo "<pre>"; print_r(json_decode($json[1])); echo "</pre>"; echo "<pre>"; var_dump(json_decode($json[1])); echo "</pre>"; น่าจะ ต้อง json_decode อีกรอบครับ ประมาณนี้ไม่ครับ ลองดู ผมลองทำแล...
by mindphp
24/01/2023 1:15 pm
Forum: jQuery & Ajax Knowledge
Topic: การใช้งาน JQUERY ในการแก้ไข Element ต่างๆโดยการเรียกด้วย method jquery
Replies: 1
Views: 90

Re: การใช้งาน JQUERY ในการแก้ไข Element ต่างๆโดยการเรียกใช้งานผ่านชื่อ Class

ตัวอย่างกับหัวข้อ ขัดแย้งกันนะครับ ตามตัวอย่างเป็นการเปลี่ยน property ของ element ด้วย method css ไม่ใช่เปลี่ยน class ทั้ง class ของ selector ที่เลือกมา ลองดู ที่นี่ https://www.mindphp.com/forums/viewtopic.php?p=296285#p296285
by eange08
24/01/2023 11:31 am
Topic: สอบถามแก้ไขช่อง span ของ bootstrap มีขนาดตามตัวหนังสือ
Replies: 1

Re: สอบถามแก้ไขช่อง span ของ bootstrap มีขนาดตามตัวหนังสือ

- กำหนด class css ชื่อเดียวกัน - ใน css ที่ span กำหนด width ด้วยหน่วย em, vw ตามความเหมาะสม แทนการใช้ % width:10em; width:10vw; - ส่วนตัว label ลองเช็คจาก css ของ bootstrap ใช้ text-align อะไร ปรับเปลี่ยนใน css ที่เราสร้างได้
by fonfonn
23/01/2023 4:22 pm
Topic: สอบถามเรื่องการเอา style จาก style มาใส่ใน element หลายรอบครับ
Replies: 14
Views: 400

Re: สอบถามเรื่องการเอา style จาก style มาใส่ใน element หลายรอบครับ

อันนี้สามารถยกตัวอย่างการทำงาน หรือนำโค้ดที่ทำมาแปะ และอธิบายเพิ่มให้เห็นภาพเพิ่มมากขึ้นหน่อยได้ไหมคะ
by [email protected]
23/01/2023 5:11 pm
Topic: สอบถาม หน้าจอคอมน่าใช้งานคู่กับ mac mini M2
Replies: 3
Views: 91

Re: สอบถาม หน้าจอคอมน่าใช้งานคู่กับ mac mini M2

มีความละเอียดหน้าจอ เช่น FullHD 2K 4K ไหมครับว่าอยากได้แบบไหน และ ขนาดหน้าจอ 24" 27" 32" ว่าอยากได้ขนาดประมาณไหนครับบบ