Last post like Like

by Thanapoom1514
15/08/2022 12:25 pm
Forum: ปัญหาการใช้ MooZiiCart
Topic: ติดปัญหาอัปโหลดรูปไม่ได้ใน MooZiiCart
Replies: 4
Views: 67

Re: ติดปัญหาอัปโหลดรูปไม่ได้ใน MooZiiCart

ผมลองติดตั้ง MooZiiCart 2 alpha 3 แล้วก็ยังเพิ่มรูปไม่ได้เหมือนเดิมครับของ Categories สกรีนช็อต 2022-08-15 122431.png
by chakrit
15/08/2022 12:13 pm
Forum: Programming - PHP
Topic: สอบถามเรื่องฟังก์ชันให้ตัวย่อให้แปลงหน่วย
Replies: 1
Views: 18

Re: สอบถามเรื่องฟังก์ชันให้ตัวย่อให้แปลงหน่วย

สอบถามเรื่องฟังก์ชันให้ตัวย่อให้แปลงหน่วยครับ ผมสร้างฟังก์ชัน unit ให้รับ $unit_area และใช้ switch สร้างเงื่อนไขตัวย่อ ตัวย่อถ้าตรงกับเงื่อนไขให้เก็บ $unit ให้แสดงที่หน้า html ครับ แต่ขึ้น error ครับ เป็นเพราะอะไรหรอครับ [phpBB Debug] PHP Warning: in file [ROOT]/planting_tool.php on line 908: Undef...
by mindphp
14/08/2022 1:52 pm
Forum: ปัญหาการใช้ phpBB3, SMF, Joomla, Wordpress, CMS, CRM
Topic: สอบถาม การทำ loading test ครับ
Views: 21

Re: สอบถาม การทำ loading test ครับ

ย้ายกระทู้ และตอบคำถามด้วย VDO นี้ https://www.youtube.com/164kZUx4L4g นาทีที่ 10 เป็นต้นไป
by wkid
15/08/2022 9:37 am
Forum: Programming - C/C++ & java & Python
Topic: สอบถามการส่งค่า กลับเป็น base64 ในภาษา python
Replies: 19
Views: 288

Re: สอบถามการส่งค่า กลับเป็น base64 ในภาษา python

ถ้าใส่ ใส่ตรง รีเทิร์นครับสำหรับโค้ดส่วนนี้ เพราะเป็นโค้ดในส่วนที่ส่งกลับไปหลายๆข้อมูลครับครับ
by Thanapoom1514
11/08/2022 6:24 pm
Topic: สอบถามหน้าแสดงผลขึ้น error
Views: 106

Re: สอบถามหน้าแสดงผลขึ้น error

ได้แล้วครับ ผมแก้ด้วยจัด if-else ใหม่ครับ php //ส่วนบันทึกข้อมูล if($action == "save" && $save == "area" ){ //คำนวณแบบที่ 1 และsave if($calculate_area == "1" && $save_area != 0){ //คำนวณ switch($unit_area_1){ case "m^2" : $r_area = find_area($w...
by fonfonn
11/08/2022 4:59 pm
Forum: Python Knowledge
Topic: การแปลงไฟล์ PDF เป็นภาพ และทำการส่งค่า กลับเป็น base64 ของไฟล์ภาพที่แปลง
Replies: 0
Views: 64

การแปลงไฟล์ PDF เป็นภาพ และทำการส่งค่า กลับเป็น base64 ของไฟล์ภาพที่แปลง

ในบทความนี้จะเป็นการแชร์เกี่ยวกับการ แปลง base64 ของไฟล์ PDF เป็นภาพ จากนั้นให้มีการ print base64 ของไฟล์ภาพที่แปลงได้ ออกมา โดยใช้ภาษา python ซึ่งในการทำงาน เราจะทำการสร้าง ตัว Input เพื่อรับ base64 ของไฟล์ PDF จากนั้น ทำการแปลง base64 ของไฟล์ PDF เป็น PDF ธรรมดา และแปลง PDF นั้น ออกมาเป็นภาพ ซึ่งจ...
by Dive Demo
04/02/2017 6:55 pm
Forum: Python Knowledge
Topic: ความหมายของ encode และdecode
Replies: 0
Views: 535

ความหมายของ encode และdecode

:-o encode เป็นเข้ารหัสเพื่อแปลงสารสนเทศให้กลายเป็นข้อมูล ที่จะถูกส่งไปยังผู้รับในรูปแบบของ (String) 8O decode เป็นการถอดรหัสแปลงจากข้อมูลให้กลายเป็นสารสนเทศที่สามารถให้ผู้อื่นเข้าใจได้ ในที่นี้จะยกตัวอย่างการแสดงผลของ encode และdecodeในภาษาPython :biggrin: #-*- coding: utf-8 -*- var_a = "ทดสอบ...
by flook
11/08/2022 1:04 pm
Topic: สอบถามหน้าแสดงผลขึ้น error
Views: 106

Re: สอบถามหน้าแสดงผลขึ้น error

โค้ดส่วนที่กรอกคำนวนครับ html <form id="ucp" name="form1" method="post" action="{U_AREA_FROM}" onSubmit="JavaScript:return fncSubmit();"> <input type="hidden" name="action" value="save"> <input type="hidden" n...
by eange08
11/08/2022 5:03 pm
Topic: สอบถามการเรียกใช้ค่าตัวแปรที่ template phpBB มีแบบตัวแปรในตัวแปรไหมครับ
Replies: 3
Views: 51

Re: สอบถามการเรียกใช้ค่าตัวแปรที่ template phpBB มีแบบตัวแปรในตัวแปรไหมครับ

หน้า html ไม่สามารถซ้อนตัวแปรข้างในแบบนี้ค่ะ {dataarray.{key}.id } แต่หลังบ้านให้ส่ง key เพิ่มแล้วใช้ IF ในการหา key เพื่อใช้ข้อมูลส่วนนั้นก็ได้ค่ะ หลังบ้าน $a = array(1,2); foreach ($a as $key => $value) { $template->assign_block_vars('dataarray', array( 'id'=> $value, 'data'=> 'data'. $value, 'key...
by flook
11/08/2022 5:19 pm
Topic: สอบถามการ Insert ข้อมูลลง Database โดยไม่ต้องกด Submit
Views: 54

Re: สอบถามการ Insert ข้อมูลลง Database โดยไม่ต้องกด Submit

อยากสอบถามว่ามีวิธีการ Insert ข้อมูลลง Database โดยไม่ต้องกด Submit มันสามารถทำได้ไหมคับแบบเปิดหน้าเว็บทำการ Insert ข้อมูลลงไปเลย เขียน Insert ปกติเลยครับ ถ้าอยากให้เข้าเลย ก็ไม่ต้องเขียน if ดัก
by bolue
11/08/2022 2:56 pm
Forum: Programming - C/C++ & java & Python
Topic: สอบถามการส่งค่า กลับเป็น base64 ในภาษา python

Re: สอบถามการส่งค่า กลับเป็น base64 ในภาษา python

json.dumps({'data': [{'base64': '0.0.0.0' , 'type':'jpg'}, {'base64': '0.0.0.0' , 'type':'jpg'}, {'base64': '0.0.0.0' , 'type':'jpg'},]})
by mindphp
11/08/2022 2:16 pm
Topic: สอบถามเรื่องข้อมูลยอด like ของแต่ละ post ใน phpBB
Views: 58

Re: สอบถามเรื่องข้อมูลยอด like ของแต่ละ post ใน phpBB

เอา post id ทั้งหน้า ที่จะแสดงผล ไป query จากตาราง _likexxx
by bolue
11/08/2022 1:45 pm

ลองทำวิธีเซฟเป็นไฟล์ แล้วทำการเปิดไฟล์รูปและให้แปลงไฟล์เป็น base64 with open("image.jpg", "rb") as image_file: encoded_string = base64.b64encode(image_file.read())
by bolue
11/08/2022 11:32 am

out ที่ได้มา ได้ปริ้นผลที่ได้ดูก่อนมั้ยคะ และเคยมีแนะนำให้ดูเพิ่มเติมเรื่อง Magick ไปแล้วว่าสามารถแปลง pdf เป็น base64 ภาพ ได้เลย
by wkid
11/08/2022 11:09 am

อันนี้ส้งแค่ base64 อย่างเดียวหรอครับ ค่ามันไม่มานะครับ ลองนำโค้ดแปลงไปทดสอบแยก แล้วปริ้นผลมาดูหน่อยครับว่าค่าที่ปริ้นตรงกันไหมครับ
by wkid
11/08/2022 10:44 am

ตรง return ลองเอาวงเล็บออกหน่อยครับ ถ้าไม่ได้ ขอดูค่าของ image_base64 ด้วยครับ ลองปริ้นมาเช็คดูครับ
by Narisara
10/08/2022 4:46 pm
Forum: ถาม - ตอบ คอมพิวเตอร์
Topic: สอบถามการใช้งานเรียงลำดับข้อมูลขึ้นก่อน-หลัง ของ canva ค่ะ
Views: 84

สอบถามการใช้งานเรียงลำดับข้อมูลขึ้นก่อน-หลัง ของ canva ค่ะ

พอดีว่าลองทำสไลด์พรีเซ้นใน canva ค่ะ แล้วในสไลด์ต้องเรียงลำดับข้อมูลขึ้นก่อน-หลัง อยากให้มีการแสดงข้อมูลของหมายเลข 1 ขึ้นก่อนค่ะ จากนั้นค่อยไป 2 3 4 โดยข้อมูลที่แสดงขึ้นมาจะต้องคลิกเม้าส์ หรือกดปุ่มบนแป้นพิมพ์ข้อมูลจึงจะขึ้น หากต้องการตั้งค่าการใช้งานแบบนี้ต้องไปทำที่ไหนคะ 2565-08-10 16_41_16-ตัวอย่...
by tsukasaz
10/08/2022 2:04 pm
Topic: สอบถามการใช้งาน git ระบบออนไลน์
Views: 31

Re: สอบถามการใช้งาน git ระบบออนไลน์

ในภาพที่ 1 และ 2 น่าจะเป็นการ clone ตัวไฟล์ต่างๆ มาไว้ที่เครื่องตัวเองก่อน แล้วใช้พวกโปรแกรม Editor ในการแก้ไขครับ แต่หากไม่ได้ clone มาไว้ที่เครื่อง การแก้ไขในตัว gitlab สามารถใช้การค้นหาได้เหมือนกัน โดยกด Edit เพื่อแก้ไข Mindphp Task (ทดลองงาน)-1.png แล้วกด Ctrl + F ที่คีย์บอร์ด Mindphp Task (ทดลอ...
by eange08
10/08/2022 9:18 am
Topic: สอบถาม เรื่อง function phpBB ครับ function make_forum_select() คืออะไรครับ ทำงานอย่างไร
Views: 90

Re: สอบถาม เรื่อง function phpBB ครับ function make_forum_select() คืออะไรครับ ทำงานอย่างไร

เป็นฟังกชั่นที่ช่วยดึงข้อมูลหมวดและหมวดย่อย พร้อมเรียงข้อมูลให้เลยโดยไม่ต้อง query เอง และจะ return ออกมาเป็น array ให้เราไปใส่เป็น <option> ได้เลย
by noncup302
10/08/2022 4:03 pm
Topic: เชื่อมต่อ VPN Server แล้ว Error
Replies: 5
Views: 135

Re: เชื่อมต่อ VPN Server แล้ว Error

เพิ่มเติมข้อมูล ฝั่ง Server สามารถ Ping เจอ IP ที่เชื่อม VPN ได้ ครับ
by noncup302
10/08/2022 3:21 pm
Topic: เชื่อมต่อ VPN Server แล้ว Error
Replies: 5
Views: 135

Re: เชื่อมต่อ VPN Server แล้ว Error

ล่าสุดครับปรับเปลี่ยนไปใช้งาน port 1723 สามารถเชื่อมต่อได้แล้วครับ และกำหนด IP ผู้เข้าใช้เป็น 192.168.1.61 - 65 ไว้ลองก่อนครับ t.png กำหนด USer เพื่อรองรับการ Login เข้าใช้งานด้วยวิธีนี้ครับ IPNET.png หลังจาก ทดลองเชื่อมต่อ จากเครื่อง Client ด้วย เน็ตคนละวง กัน เชื่อม VPN เข้ามาแล้ว ได้รับ IP จริง ต...
by bolue
10/08/2022 1:35 pm
Topic: สอบถามเกี่ยวกับการใช้ decode และ encode ค่ะ
Views: 105

Re: สอบถามเกี่ยวกับการใช้ decode และ encode ค่ะ

ลองค้นหาในบอร์ด หรือในเว็ปไซต์ mindphp.com หรือยังคะ
by tsukasaz
10/08/2022 2:04 pm
Topic: สอบถามการรอการอนุมัติ git ระบบออนไลน์
Views: 60

Re: สอบถามการรอการอนุมัติ git ระบบออนไลน์

ส่วนนี้เป็นระบบปกติใน Git ครับ น่าจะมีการแยก Branch ไว้ เพื่อป้องกันไม่ให้การแก้ไขกระทบกับ Code ที่ใช้งานจริง ส่วนนี้ต้องให้คนตรวจมากด Approved ให้ก่อนครับ