โพสต์ที่ได้รับการ like เยอะสุด

โดย eange08
24/08/2022 10:23 am
บอร์ด: Programming - PHP
หัวข้อ: การเรียกใช้ jquery-3.6.0.min.js มาใส่ไฟล์ที่อยู่ใน adm เรียกใช้แบบอย่างไรครับ
ตอบกลับ: 6
แสดง: 597

Re: การเรียกใช้ jquery-3.6.0.min.js มาใส่ไฟล์ที่อยู่ใน adm เรียกใช้แบบอย่างไรครับ

ของ phpBB จะเรียกตัวไฟล์ jquery เอาไว้อยู่แล้วไม่ต้องเรียกเพิ่มค่ะ เราจะนำมาใช้ทำอะไรค่ะ
โดย eange08
24/08/2022 11:54 am
บอร์ด: สอบถามปัญหาการใช้ phpBB3, SMF, Joomla, Wordpress, CMS, CRM
หัวข้อ: สอบถาม Language packs ใน phpbb3 ขึ้นข้อความไม่ครบ
ตอบกลับ: 9
แสดง: 1102

Re: สอบถาม Language packs ใน phpbb3 ขึ้นข้อความไม่ครบ

2. เช็คเครื่องหมายทั้งในเวอร์ชั่นภาษาไทยเเละภาษาอังกฤษ - ให้เราลบออก ลบเฉพาะบรรทัดหรือคำที่ ขึ้นต้น ด้วยเครื่องหมาย "-" เท่านั้น บรรทัดอื่นหรือคำอื่นที่ไม่มีเครื่องหมาย "-" >> ไม่ต้องลบออก เช่น // Database options 'DB_OPTION_MSSQL_ODBC' => 'MSSQL Server 2000+ via ODBC', //--> ไม...
โดย mindphp
24/08/2022 11:58 am
บอร์ด: สอบถามปัญหาการใช้ phpBB3, SMF, Joomla, Wordpress, CMS, CRM
หัวข้อ: Login ไม่ได้เลย หลังติดตั้ง Moozicart พร้อม joomla บน Awardspace สำเร็จ
ตอบกลับ: 4
แสดง: 607

Re: Login ไม่ได้เลย หลังติดตั้ง Moozicart พร้อม joomla บน Awardspace สำเร็จ

ลองเช็คโค้วต้า พื้นที่ที่ใช้ ตอนนี้เจอ Error Error: Failed to start application: Error starting the session. ปัญหาน่าจะมาจากเคสนี้ https://www.mindphp.com/forums/viewtopic.php?f=21&t=58616
โดย mindphp
24/08/2022 11:09 am
บอร์ด: Mobile Programming - Android, iOS, Window Phone
หัวข้อ: ในการดึง API มาใช้ในตัว โมบายแอฟ
ตอบกลับ: 38
แสดง: 24077

Re: ในการดึง API มาใช้ในตัว โมบายแอฟ

โมบายแอฟ เขียนด้วยอะไร เคยทำอะไรมาบ้าง
โดย fonfonn
24/08/2022 11:57 am
บอร์ด: JavaScript & jQuery Ajax & Node.JS
หัวข้อ: สอบถามการโค้ดให้ตัวฟอร์มเรียกใช้งาน API ด้วยภาษา JavaScript
ตอบกลับ: 40
แสดง: 7438

Re: สอบถามการโค้ดให้ตัวฟอร์มเรียกใช้งาน API ด้วยภาษา JavaScript

สำหรับตรงการกดปุ่มส่งให้เราไปเรียกฟีงก์ชั่นในตัวของ js นะครับ ในหน้าของ html ทำไป เวลาหคลิกให้ไปดึง script ทีเป็นฟังก์ชั่นที่เราสร้างไว้ในหน้า js ครับ อันนี้ตัวอย่าง <input type="button" value="คำนวณ" onclick="getInput()" class="btn btn-success"> </input> จะไ...
โดย mindphp
24/08/2022 5:07 pm
บอร์ด: ถาม - ตอบ คอมพิวเตอร์
หัวข้อ: ช่วยแนะนำโปรแกรมแคปหน้าจอ รูปภาพ
ตอบกลับ: 3
แสดง: 454

Re: ช่วยแนะนำโปรแกรมแคปหน้าจอ รูปภาพ

nimbus ได้ทั้งภาพ และ อัด VDO สำหรับ cap ทุกอย่างบน browser https://www.mindphp.com/บทความ/33-google/6343-ฺbrowser-nimbus.html
โดย mindphp
24/08/2022 10:02 pm
หัวข้อ: รูปแบบ url นี้จะใช้ส่วนไหนตรวจการเชื่อมต่อได้
ตอบกลับ: 2
แสดง: 403

Re: รูปแบบ url นี้จะใช้ส่วนไหนตรวจการเชื่อมต่อได้

ไม่ระบุ port คือ default port = 80 แต่ถ้าเป็น domain ต้องเช็คเรื่องของ DNS Record เพิ่มเติมด้วยครับ dns อัพเดดหรือไม่ และชี้ไปที่ใช้ a record ไปที่ IP ไหน
โดย noncup302
24/08/2022 9:22 pm
หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับการ์ดจอของตัว 1050ti สามารถต่อจอแยกได้ทั้งหมดกี่จอครับ
ตอบกลับ: 5
แสดง: 454

Re: สอบถามเกี่ยวกับการ์ดจอของตัว 1050ti สามารถต่อจอแยกได้ทั้งหมดกี่จอครับ

ลองดูอุปรณ์ USB to hdmi ดู ครับ สอบถามทางร้านอีกที ว่างรองรับการพ่วงจอจำพวก extension ด้วยไหม
โดย Thanapoom1514
18/08/2022 6:42 pm
หัวข้อ: สอบถาม error ตอน INSERT INTO
แสดง: 572

Re: สอบถาม error ตอน INSERT INTO

ทำได้แล้วครับ เนื่องจาก input ที่รับค่าได้เกิน decimal(10,5) ของ database ทำให้เกิด error ตามข้างบนครับ วิธีแก้คือเปลี่ยนค่าขนาดของ Type decimal(10,5) มาเป็น decimal(15,5) หรือ decimal(20,5) ของ Database ครับ เพื่อรับค่าได้มากขึ้นครับ
โดย mindphp
25/08/2022 12:02 pm
หัวข้อ: สอบถามวิธี set session login ของ phpBB ครับ
แสดง: 1986

Re: สอบถามวิธี set session login ของ phpBB ครับ

adm >> GENERAL >> Load settings >> View online time span: และ Session length:
โดย mindphp
25/08/2022 11:58 am
หัวข้อ: สอบถามการเรียนใช้งาน HTTP HTTPS ใน phpBB
แสดง: 681

Re: สอบถามการเรียนใช้งาน HTTP HTTPS ใน phpBB

URL ของบอร์ด ดึงได้จาก generate_board_url() ้และถ้าเข้าด้วย https ไม่ต้องเข้าตั้งค่าให้เข้า รหัส cookies ถ้าเขียนทดสอบ ใน local แนะนำไม่ต้องตั้งค่าเพื่อใช้ https ก็ได้ครับ
โดย Thanapoom1514
25/08/2022 4:00 pm
บอร์ด: HTML CSS
หัวข้อ: สอบถามเพิ่ม focus โดยการใช้ tage a
แสดง: 756

Re: สอบถามเพิ่ม focus โดยการใช้ tage a

ได้แล้วครับ ผมเขียน # ลงใน form ก่อน ตัวอย่าง <form name="form1" method="post" action="...ลิงก์หรือเราอยากไปแสดงหน้านั้น...#area"> พอเรากรอกเสร็จกด sudmit มันไปหน้าที่เราเขียน ตัว id ที่เราเขียนเอาไว้ <div id="area"> </div> หรือ <a id="area"></a>
โดย mindphp
27/08/2022 3:29 pm
หัวข้อ: สอบถาม PHP สามารถส่งค่าไปใน style css ได้ไหม
แสดง: 627

Re: สอบถาม PHP สามารถส่งค่าไปใน style css ได้ไหม

ส่วนของ การคำนวนทั้งชุด ทำเป็น html+css ให้มองว่าเป็น string ชุดหนึ่งที่รวมคำสั่ง html+css อยู่ในนั้น ให้ คำนนวนให้เสร็จแล้วส่งเป็น sting ออกมาได้ครับ
โดย flook
26/08/2022 4:19 pm
หัวข้อ: สอบถาม PHP สามารถส่งค่าไปใน style css ได้ไหม
แสดง: 627

Re: สอบถาม PHP สามารถส่งค่าไปใน style css ได้ไหม

สอบถาม PHP สามารถส่งค่าไปใน style css ได้ไหมครับ ผมจะส่งค่าอัตราส่วนขนาดหน้าจอต่อขนาดจริง ไป style ในหน้า html สามารถทำได้ไหม ปรับขนาดรูปตามที่คำนวณขนาด ใน php ที่ส่งไปครับ ต้องเขียนหรือทำยังไงหรอครับ php คำนวณอัตราส่วน //อัตราส่วน function ratio_total_plant($plant){ if($plant <= ($plant * 1)){ $ra...
โดย chakrit
29/08/2022 1:47 pm
หัวข้อ: สอบถามการใช้งาน unix timestamp เพิ่มเติม
ตอบกลับ: 5
แสดง: 2683

Re: สอบถามการใช้งาน unix timestamp เพิ่มเติม

ได้แล้วคับขอบคุณมากคับ
โดย fonfonn
18/07/2022 4:33 pm
บอร์ด: Mobile Application Developing- Android, iOS
หัวข้อ: การเปิดใช้งานกล้องในมือถือที่พัฒนาโดย Android Studio
ตอบกลับ: 1
แสดง: 1332

การเปิดใช้งานกล้องในมือถือที่พัฒนาโดย Android Studio

การเปิดใช้งานกล้องในมือถือที่พัฒนาโดย Android Studio บทความนี้จะมาแชร์บทความเกี่ยวกับการใช้งาน กล้อง ที่พัฒนาโดย Android Studio หากเราไม่ทำการโค้ดเพื่อขอใช้งานกล้องแล้ว อาจทำให้ แอปพลิเคชั่น ที่เราสร้างขึ้นมาเกิดการ error ได้เนื่องจากแอปพลิเคชั่นไม่เข้าใจสิ่งที่ผู้ใช้งานร้องขอ ซึ่งการเปิดใช้งานกล้อ...
โดย flook
30/08/2022 10:30 am
หัวข้อ: สอบถามการตัดข้อมูลที่เราต้องการ
แสดง: 352

Re: สอบถามการตัดข้อมูลที่เราต้องการ

อยากสอบถามการตัดข้อมูลที่เราต้องการนำมาใช้จาก API ["LastBuiltDate"]=> string(18) "30/8/2022 10:14:19" ข้อมูลในตัวของ LastBuiltDate ต้องการที่จัดข้อมูลให้เหลือแค่ 30/8/2022 สามารถทำยังไงได้บางคับ ลองศึกษา คำสั่ง explode ดู ครับ $str = "Hello world. It's a beautiful day."...
โดย wkid
29/08/2022 11:57 am
บอร์ด: Programming - C/C++ & java & Python
หัวข้อ: สอบถามเรื่องการเก็บข้อมูลลงฐานข้อมูลที่ทำงานผ่านเว็บเซอร์วิส
ตอบกลับ: 11
แสดง: 2115

Re: สอบถามเรื่องการเก็บข้อมูลลงฐานข้อมูลที่ทำงานผ่านเว็บเซอร์วิส

con = p2.connect( host = host1, database = db_name, user = db_user, password = db_pass, port = db_port ) print(con) cur=con.cursor() cur.execute('insert into get_data2(ชื่อของหัวตางรางเทเบิล) values (%s)',(ตัวแปลที่เก็บค่า)) con.commit() cur.close() con.close() อันนี้วิธีการบันทึกค่านะครับ จะเป็นรู...
โดย flook
30/08/2022 11:27 am
หัวข้อ: สอบการวิธีคำนวณอัตราส่วนใน PHP
แสดง: 554

Re: สอบการวิธีคำนวณอัตราส่วนใน PHP

สอบถามเพิ่มครับ ถ้าตรงกว้าง กับ ยาว ของพื้นที่ทั้งหมดต้องแปลงตารางเมตรเป็น px ด้วยไหมครับ หรือใส่ 50*50 ได้เลย Programming - PHP-1.png ไม่ต้องแปลงครับ ใส่แค่อัตราส่วนของต้นไม้ต่อพื้นที่ครับ ส่วนการแสดงผลภาพ ก็สามารถจัดให้สวยงาน ตามจำนวนต้นต่อแถวและจำนวนต้นต่อคอลัมน์ครับ
โดย tsukasaz
30/08/2022 2:02 pm
บอร์ด: Joomla Development
หัวข้อ: สอบถามทำยังไงให้ขึ้น error ใน joomla 3.10 กับ Joomla 4
แสดง: 708

Re: สอบถามทำยังไงให้ขึ้น error ใน joomla 3.10 กับ Joomla 4

อันนี้ทำใน localhost หรือเปล่าครับ หรือบน server จริง ถ้าในตัว php ปิด error ไว้ มันก็จะไม่แสดง error เหมือนกันนะครับ ถ้าลองลบคำสั่งให้ลองกับไฟล์ index.php นะครับ
โดย eange08
29/08/2022 12:33 pm
หัวข้อ: สอบถาม core ที่ใช้สำหรับเช็คตอน login ว่าผ่าน ครับ
แสดง: 768

Re: สอบถาม core ที่ใช้สำหรับเช็คตอน login ว่าผ่าน ครับ

ลองดู core.auth_login_session_create_before อยู่ใน auth เกี่ยวกับ login ดู event ที่เกี่ยวข้องได้ใน https://area51.phpbb.com/docs/dev/master/extensions/events_list.html
โดย flook
30/08/2022 3:49 pm
หัวข้อ: สอบถาม core ที่ใช้สำหรับเช็คตอน login ว่าผ่าน ครับ
แสดง: 768

Re: สอบถาม core ที่ใช้สำหรับเช็คตอน login ว่าผ่าน ครับ

ลองดู core.auth_login_session_create_before อยู่ใน auth เกี่ยวกับ login ดู event ที่เกี่ยวข้องได้ใน https://area51.phpbb.com/docs/dev/master/extensions/events_list.html auth_login_session_create_before ใช้งานได้ครับ
โดย mindphp
28/08/2022 5:38 am
หัวข้อ: สอบถามโปรแกรมสำหรับทำไฟล์ Vector
ตอบกลับ: 1
แสดง: 568

Re: สอบถามโปรแกรมสำหรับทำไฟล์ Vector

- ai - ตัว canva เองก็สามารถ export ไฟล์เป็น svg ได้ พวก ข้อความและแถบสีภาพจะคม element ที่สร้างขึ้นใน โปรแกรมเค้าส่วนใหญ่จะคม แต่ถ้าในไฟล์นั้นมีภาพ หรืออัพโหลดภาพจากที่ออื่นมาประกอบภาพจะไม่คม *** ต้องเอา vector มาเป็นองค์ประกอบของภาพที่จะทำเป็น vector ภาพถึงจะคม ***