ภาษีซื้อ ภาษีขายคืออะไร

ถาม - ตอบ ธุรกิจ กฏหมาย ภาษี บัญชี ปัญหา การทำงานกับ บ. อื่น หรือบุคคลอื่น หรือ ภาษีต่างๆ กรมสรรพากร

Moderator: mindphp

Kannaphat
PHP Super Hero Member
PHP Super Hero Member

ภาษีซื้อ ภาษีขายคืออะไร

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Kannaphat »

สอบถามเกี่ยวกับภาษีซื้อ ภาษีขายคืออะไร และมีอยากทราบว่าภาษีส่วนนี้เก็บไปเพื่ออะไรคะ ขอคำจำกัดความสั้นๆ และเข้าใจง่ายๆ หน่อยค่ะ
Forexduck
PHP Sr. Member
PHP Sr. Member

Re: ภาษีซื้อ ภาษีขายคืออะไร

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Forexduck »

มันคือ ภาษีมูลค่าเพิ่มครับ เก็บจากการขายและการซื้อ ต้องทำการบันทึกไว้แยกหมวดกัน โดยจะส่งภาษีทุกเดือนครับ ถ้าเรามี vat ซื้อมากกว่าขายเราได้คืนภาษีครับ ถ้าเรามี vat ขายมากกว่าซื้อก็ต้องไปจ่ายที่สรรพากร เฉพาะยอดขายเกิน 2 ล้านบาทต่อปีครับ

รายละเอียดจริง ๆ ไม่ได้ยากครับ ลองหาอ่านในเนท

อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่ครับ
https://www.prd.go.th/th/content/catego ... /iid/13656
ตอบกลับโพส