การเขียน Style ของ php ในแบบ Joomla

แชร์ ความรู้ในการ พัฒนา Joomla Component Extension Module Plugin

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

Patipat
PHP Super Hero Member
PHP Super Hero Member

การเขียน Style ของ php ในแบบ Joomla

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Patipat »

การเขียน Joomla นั้นเราต้องเขียนทั้งหน้าบ้านและ หลังบ้าน ก็คือในส่วนของ ผู้ใช้งาน และ ผู้ดูแลระบบนะครับ ส่วนหน้าบ้านก็จะเป็นพวก การวางตำแหน่ง ของ Module ต่าง ๆ การสร้าง Module เพื่อนำมาแสดงผล การทำCSS ที่ทำให้มีความสวยงามของ เว็บไซต์ ในบทความนี้นะครับ จะเขียนเกี่ยวกับ การเขียน CSS ในหน้า Index โดยไม่จำเป็นต้องสร้างอีกไฟล์นึงครับ สามารถดึง ค่าที่มีการคอนฟิกจากหลังบ้านมาใช้งานได้ครับ Config คืออะไรสามารถดูได้ ที่นี่

ขั้นตอนแรกนะครับ ให้เราเขียน ฟังก์ชันนี้เลยครับ ฟังก์ชันนี้นะครับก็เหมือน ในการเขียน PHP ทั่วไปก็คือ <style></style> นั่นเองครับ

โค้ด: เลือกทั้งหมด

$doc->addStyledeclaration("");
ถ้าเราอยากใส่โค้ดในการ ปรับแต่ง CSS ของเว็บไซต์ก็ให้เราใส่โค้ดแบบนี้เลยครับ เช่น เราจะทำ Background ของ Body ก็ใช้คำสั่ง ก็เหมือนกับการเขียน php ทั่วไปแต่ แค่ใช้คำสั่งที่เปลี่ยนจาก style เป็น $doc->addStyledeclaration(""); ครับผม

$doc->addStyledeclaration("
body{
background-color:blue;
}
");
เราสามารถประยุกต์ใช้งานได้นะครับ อย่างเช่น ถ้าเรามีการ Config จากหลังบ้านโดยกำหนดสี Background ก็ให้ใช้คำสั่ง

".$this->params->get($preset.'_major')."; 
ตัวอย่างก็คือ

$doc->addStyledeclaration("
body{
background: ".$this->params->get('$name_color')."; // $name_color ก็คือ ชื่อตัวแปรของสีครับ
}
")
Kor ma di kub. :)
  • Similar Topics
    ตอบกลับ
    แสดง
    โพสต์ล่าสุด