วิธีการทำ เมนู 2 ภาษาให้แสดงบนเว็บด้วย Module

คู่มือ แชร์วิธีใช้งาน Joomla ทุกเวอร์ชั่น ตั้งแต่ การติดต้้งและใช้งานต่างๆ

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

Auttasti
PHP Sr. Member
PHP Sr. Member

วิธีการทำ เมนู 2 ภาษาให้แสดงบนเว็บด้วย Module

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Auttasti »

ในการทำให้บนหน้าเว็บของเรามีปุ่ม หรือเป็นเมนูเพื่อเปลี่ยนสลับภาษาที่ให้แสดงบนหน้าเว็บของเรา เราจะต้องทำเมนู 2 ภาษาไว้ก่อนหน้านี้แล้วนะครับ
และในกระทู้นี้จะเป็นการทำให้ เมนู 2 ภาษาที่เราแสดงไว้อยู่แล้ว ขึ้นไปที่หน้าเว็บของเรา และสามารถทำการเปลี่ยนภาษาได้นะครับ
การทำเมนู 2 ภาษาให้แสดงบบเว็บด้วย Module มีขั้นตอนดังนี้ครับ

1. ให้ทำการเข้า Joomla ในส่วนของ Admin ขึ้นมานะครับ
Switcher-Menu-1.png (86.36 KiB) Viewed 2530 times
รูปที่1

2. ให้เราสังเกตเมนูใช้งานด้านบน และให้ทำการคลิกไปที่ "Extenstion" >> "Modules"
Switcher-Menu-2.png (13.57 KiB) Viewed 2530 times
รูปที่2

3. เมื่อเข้ามาในส่วนของ Modules แล้วนะครับ ให้คลิก "New" เพื่อทำการสร้าง Modules ใหม่ขึ้นมานะครับ
Switcher-Menu-3.png (16.52 KiB) Viewed 2530 times
รูปที่3

4. เมื่อคลิก New เข้ามาแล้วนะครับ ให้เราทำการเลือก "Language Switcher" นนะครับ
Switcher-Menu-4.png (15.22 KiB) Viewed 2530 times
รูปที่4

5. เมื่อเข้ามาแล้วนะครับ ให้เราตั้งค่า ตามนี้เลยนะครับ
5.1 ในส่วนของ TItle ให้เราทำการตั้งชื่อ ตามที่เรากำหนดได้เลยครับ
5.2 ในส่วนของ Use Dropdown ให้เราเลือก "No" ไว้นะครับ
5.3 ให้เราทำการเลือก Position หรือตำแหน่งที่เราต้องการให้มันแสดง บนหน้าเว็บของเรานะครับ
5.4 เมื่อเราตั้งชื่อและตั้งค่าต่าง ๆ เสร็จแล้ว ให้เราทำการ "Seve & Close" ได้แล้วครับ
Switcher-Menu-5.png (67.91 KiB) Viewed 2530 times
รูปที่5

6. เราก็ทำการไปดูที่หน้าเว็บของเราได้เลยครับ ก็จะมีปุ่ม หรือเมนู 2 ภาษาที่เราได้ทำการสร้างขึ้นอยู่บนเว็บของเราแล้วครับ
Switcher-Menu-6.png (12.61 KiB) Viewed 2530 times
รูปที่6

เป็นการเสร็จสิ้น หน้าเว็บของเราก็มีเมนู 2 ภาษาแล้วครับ
  • Similar Topics
    ตอบกลับ
    แสดง
    โพสต์ล่าสุด