วิธีการทำ Content ให้สามารถเปลี่ยนภาษา 2 ภาษาได้ ใน Joomla

คู่มือ แชร์วิธีใช้งาน Joomla ทุกเวอร์ชั่น ตั้งแต่ การติดต้้งและใช้งานต่างๆ

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

Auttasti
PHP Sr. Member
PHP Sr. Member

วิธีการทำ Content ให้สามารถเปลี่ยนภาษา 2 ภาษาได้ ใน Joomla

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Auttasti »

การทำ Content ให้รับรอง 2 ภาษา หรือทำให้เนื้อหาในหน้าเว็บ มีทั้งภาษาอังกฤษและภาษาไทย สำหรับคนที่ทำใน Joomla และต้องการให้เว็บของตนเอง สามารถเปลียนภาษาได้ ซึ่งถ้าทำให้รองรับ 2 ภาษาแล้วก็จะรองรับเกี่ยวกับผู้ที่เข้ามาใช้งานเว็บไซต์ได้มากขึ้น จากเดิม รองรับแค่ในประเทศไทย แต่เมื่อทำให้รองรับ 2 ภาษาแล้ว ต่างประเทศก็สามารถเข้าใช้งานในเว็บของเราได้เนื่องจาก เว็บสามารถเปลี่ยนภาษาที่ตนเองเข้าใจได้

แต่ก่อนจะทำ Content ให้รองรับ 2 ภาษาได้ จะต้องตั้งค่ารองรับ 2 ภาษาก่อน
และจำต้องทำ Categories รองรับ 2 ภาษา ก่อน
สามารถเรียนรู้การติดตั้ง Joomla ได้ที่ วิธีติดตั้งJooomla

และวิธีการทำ Content ให้รับรอง 2 ภาษา มีวิธีการทำดังนี้ครับ

1. ให้เราเข้า Joomla ในส่วนของ Admin ก่อนนะครับ
Content 2 Language-1.png
Content 2 Language-1.png (86.36 KiB) Viewed 2825 times
รูปที่1

2. หลังจากนั้นให้เราเข้าไปที่ "Content" >> "Articles" >> "Add New Articles" นะครับ
Content-2-Language-2.png (25.76 KiB) Viewed 2825 times
รูปที่2

3. เมื่อเราเข้ามาแล้วนะครับ ให้เราทำการสร้างเนื้อหาของเรานะครับ โดยมีรายละเอียดดังนี้ครับ
3.1 ในส่วนของ Title และ Alias นะครับ ให้เราตั้งชื่อตามที่เรากำหนดได้เลยครับ เป็นภาษาไทยนะครับ
3.2 ในส่วน Content นะครับให้เราใส่เนื้อหาของเราลงไปครับ เป็นภาษาไทยเช่นกันครับ
3.3 ในส่วนของ Category ให้เราเลือกเป็น หมวดหมู่ที่เราสร้างเป็นภาษาไทยนะครับ
3.4 ในส่วนของ Language ให้เราเลือกเป็นภาษาไทยนะครับ
3.5 เมื่อใส่เนื้อหาและได้ทำการเซ็ตค่าเรียบร้อยแล้วนะครับ ให้เราทำการ คลิกที่ "Seve & New" เพื่อทำการสร้าง Content เพื่ออีก 1 อันนะครับ
Content-2-Language-3.png (114.43 KiB) Viewed 2825 times
รูปที่3

4. ให้เราทำเพิ่มอีก 1 Content นะครับ แต่เป็นเรื่องเดียวกันนะครับ แต่รอบนี้ให้ทำเป็นภาษาอังกฤษ ทุกอย่าง นะครับ เมื่อเสร็จแล้วใหเราทำการ "Seve & Close" ได้เลยนะครับ
Content-2-Language-4.png (98.48 KiB) Viewed 2825 times
รูปที่4

เมื่อทำตามขั้นตอนข้างบนเสร็จแล้วนะครับ เราก็จะได้หน้าเว็บออกมาแบบนี้ครับ
นี้จะเป็นในส่วนของหน้าภาษาไทย
Content-2-Language-5.png (38.44 KiB) Viewed 2825 times
รูปที่5

นี้จะเป็นในส่วนของหน้าภาษาอังกฤษ
Content-2-Language-6.png (41.02 KiB) Viewed 2825 times
รูปที่6

เราก็จะได้ Content ที่เราได้สร้างขี้นมา สามารถเปลี่ยนได้ทั้ง ภาษาไทยและ ภาษาอังกฤษ

สามารถศึกษาเพิ่มเติมได้ที่ ลิงค์นี้
  • Similar Topics
    ตอบกลับ
    แสดง
    โพสต์ล่าสุด