เกี่ยวกับ Visual Basic อ่ะครับ มือใหม่ครับ ช่วยดูให้ทีนะครับ

แนะนำ สอบถาม ภาษา C สำหรับผู้เริ่มต้น ภาษา Java ภาษา Python

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

jackylucky
PHP Newbie
PHP Newbie

เกี่ยวกับ Visual Basic อ่ะครับ มือใหม่ครับ ช่วยดูให้ทีนะครับ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย jackylucky »

โค๊ดในโปรแกรมอ่ะครับ จะเขียนยังไงให้พอคลิกปุ่มนี้ปุ๊ปแล้วจะเปิดไฟล์ที่เราต้องการออกมาให้อ่ะครับ
เช่นมีปุ่ม Run อยู่ ผมคลิกเข้าไป มันเปิดไฟล์มาให้เรา

แต่ปัญหาอยู่ที่ว่า ผมเปิดเครื่องตัวเองได้ แต่พอให้เพื่อนโหลดไป มันกลับไม่เปิดไฟล์นั้นให้ เพราะมันคนละที่อยู่กัน(มันจะมี USER อ่ะครับที่ไม่เหมือนกัน เช่นของผม C:\Users\A\... แต่ของเพื่อนผม
เวลาโหลดไป C:\User\B\... แล้วอาจจะไม่ได้เซฟไว้ที่ไดร์ฟ C ด้วย อาจจะเป็น D:\ เราจะเขียนยังไงดีครับ พอเข้าใจคำถามไหมครับ ถ้าไม่เข้าใจถามได้นะ = ='

อ้อ ไม่ใช่ไฟล์ที่เพื่อนจะเปิดไม่ได้โหลดไปด้วยนะครับ คือว่าอยู่ในโฟล์เดอร์เดียวกันครับ ยังไงดี = =' เช่นมีไฟล์ word อันนึงชื่อว่า FF แล้วโปรแกรมที่ผมจะเขียนมีหน้าที่เปิดไฟล์ FF ขึ้นมา
เวลาเพื่อนโหลดไปก็จะโหลดไปทั้ง 2 ตัวเลย ทั้งโปรแกรมที่ผมเขียน กับ FF
พอเปิดโปรแกรมที่ผมเขียนจะมีปุ่ม Start ให้กด พอกดไปปุ๊ป จะไปเปิดไฟล์ FF ขึ้นมา พอเปิดเสร็จแล้ว กดปุ่ม Exit โปรแกรมที่ผมเขียนจะถูกปิดลงไป ประมาณนี้อ่ะครับ แต่ไม่รู้โค๊ดว่าจะให้มันเปิดไฟล์ FF ออกมาได้ยังไง :roll:

ปล. ถ้าผิดหมวดขออภัยด้วยนะครับ เพราะไม่ทราบว่า visual basic จัดอยู่ในไหน แต่ลองเดาดูว่าน่าจะเป็น java ก็เลยมาโพสต์ครับ ผิดถูกอย่างไรขออภัยด้วยนะครับ :oops:
  • Similar Topics
    ตอบกลับ
    แสดง
    โพสต์ล่าสุด