รบกวนผู้รู้ทีค่ะ โจทย์ภาษาซี

แนะนำ สอบถาม ภาษา C สำหรับผู้เริ่มต้น ภาษา Java ภาษา Python

Moderators: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

al2temis
PHP Newbie
PHP Newbie

รบกวนผู้รู้ทีค่ะ โจทย์ภาษาซี

Post by al2temis » 02/12/2012 10:48 pm

ตามหัวข้อกระทู้เลยค่ะ พอดีจะมีเทสย่อย แต่เจอโจทย์เข้าไปก็มึนแล้วค่ะ ยอมรับว่าค่อยข้างจะไม่ค่อยเข้าใจ แล้วอาจารย์ให้โจทย์มาฝึก 3 ข้อค่ะ เลยอยากเรียนถามผู้รู้ว่ามันทำยังไง T_T

1. จงเขียนโปรแกรมแสดงเครื่องหมายกากบาทโดยใช้อักษร 'o' บนพื้นหลังที่แสดงโดยตัวอักษร '.' เป็นรูปของเครื่องหมายกากบาทขนาด 11*11 โดยโปรแกรมจะรับค่าจำนวนเต็มบวก 1 ค่าสำหรับระบุค่าความกว้าง/ความยาว (ค่าที่ป้อนเป็นคี่เสมอ)

เค้าให้ฮิ้นมาแบบนี้ค่ะ

#include <stdio.h>
#include <stdlib.h>
int main()
{
int x,y,N,Abx,Aby;
scanf("%d",&N);
{
for(___;___;___)
{
Abx = _____
Aby = _____
if(__________________)
printf(__________);
else
printf(__________);
}
printf("___________");
}
return 0;
}

ข้อ2 ลูกบอลลูกหนึ่ง เมื่อตกกระทบพื้นจะกระดอนขึ้นเป็น 2/5 เท่าของความสูงที่ตกและเมื่อความสูงที่ตกต่ำกว่า 1 เซนติเมตร ลูกบอลจะไม่กระดอนอีก จงเขียนโปรแกรมเพื่อคำนวนหา ระยะทางที่ขึ้นและลงรวมกันทั้งหมด และจำนวนครั้งที่บอลกระทบพื้นจนหยุดนิ่ง โดยให้โปรแกรมรับค่าความสูงเริ่มต้น (cm) ของลูกบอลจากผู้ใช้ซึ่งสมมติว่า จะมีค่ามากกว่าหรือเท่ากับ 1 เซนติเมตร หลังจากนั้นให้แสดงผลในหน่วยเซนติเมตร (0เลขทศนิยม 2 ตำแหน่ง) ออกมาที่หน้าจอ

Hint ค่ะ

#include <stdio.h>
int main()
{
int n_hits;
double h;
double sum d;
scanf("%lf",&h);
sum_d= _____;
n_hits= _____;

while(h>__________)
{
n_hits=_________;
sum_d = ________;
h=________;
}

sum_d= _________
n_hits= ______
printf("%d\n",n_hits);
printf("%.2f\n",sum_d);
return 0;
}

มี 2 ข้อนี้ค่ะ รบกวนผู้รู้มากจริงๆ กลัวทำข้อสอบไม่ได้ ถ้ามาช่วยไขข้อข้องใจ ชาตินี้จะไม่ลืมพระคุณเลยค่ะ รบกวนทีนะคะ

touleg
PHP Super Member
PHP Super Member

Re: รบกวนผู้รู้ทีค่ะ โจทย์ภาษาซี

Post by touleg » 04/12/2012 6:20 pm

"อาจารย์ให้โจทย์มาฝึก 3 ข้อ"

ถ้าไม่ฝึกทำตามที่อาจารย์บอกแล้วจะทำเป็นหรอครับ การเขียนโปรแกรมมันต้องฝึกคิดฝึกทำเองมันถึงจะเก่ง

Post Reply

Return to “Programming - C/C++ & java & Python”