การย้าย db ไปที่ host

เกี่ยวกับ ปัญหาการใช้งาน การติดตั้ง ฐานข้อมูล MySql Oracle MSSQL ect...
การเขียน คำสั่ง SQL เพื่อดึกข้อมูล บอร์ดนี้ควรระบุโครงสร้างตารางของท่านในคำถามด้วยนะ

Moderator: mindphp

hyde4fun
PHP Full Member
PHP Full Member

การย้าย db ไปที่ host

Post by hyde4fun »

เรื่องมีอยู่ว่า ผมต้องการย้าย database ของ mysql ที่ทำไว้ขึ้น host

ทีนี้ผมทำตามวิธีต่างๆ

- export เป็น gzip ไฟล์ ได้ขนาดมา 3mb พอผมจะเอาไป import ลง host ปรากฎว่า เค้ารองรับไฟล์สูงสุดแค่ 2mb

- เลยใช้วิธี แบ่งย่อยไฟล์ .sql (93 mb) ที่อยู่ใน gzip ด้วย edit plus และก็ทำการ import ข้อมูล

แบบ .sql ก็ import จนสำเร็จ ประมาณกี่ไฟล์ที่แบ่งย่อยออกมาก็ลองเอา 93/2 ดูนะครับ

พอ import สำเร็จหมดทุกไฟล์ ปรากฎว่า หน้าเวปผมออกมาเป็นเยี่ยงนี้ครับ

http://www.game-mun.com/webboard (เละไม่เป็นท่าเลย)

host ที่ใช้เป็น linux ผมจะมีวิธีการแก้ไขปัญหาเหล่านี้เยี่ยงไรครับ

ขอย้อนไปถึง window ปกติผมใช้วิธีค่อนข้างจะมั่วซั่วในการย้าย db ของ mysql ด้วยการย้ายไปทั้ง data ที่เป็น folder ไปวาง ก็ใช้งานได้ปกติ พึ่งจะมารู้วิธี import export ตอนจะ
up ขึ้น host นี่แหละครับ

ขอบคุณมากครับ

:-D :-D :-D
batman
PHP Newbie
PHP Newbie

Post by batman »

คิดว่าน่าจะเป็นที่ปัญหาของตัวอักษร และ อาจจะมีปัญหาเรื่องสิทธิ์ของ folder เพราะถ้าทำบน windows ปกติ แต่พอโยนขึ้นบน linux แล้วมีปัญหาก็ไม่น่าจะหนีเรื่องนี้นะครับ ยังงัยลองทำตามขั้นตอนดังนี้นะครับ

1. ลองเช็คการเรียกใช้ชื่อฟิลด์ ตัวแปรต่างๆ ถ้าคุณเขียนไว้เป็นตัวพิมพ์ใหญ่ผสมพิมพ์เล็ก เช่น $Book , $rs[Color] เป็นต้น เวลาคุณอ้างอิงถึงตัวแปรต่างๆเหล่านี้จะต้องเขียนให้เหมือนกัน จะใช้ $book แทน $Book ไม่ได้นะครับ ลองเช็คดูทั้งเว็บเลย รวมทั้งชื่อของรูปภาพต่างๆด้วยนะครับ

2. permission ของ folder และ file ใน linux คุณต้องตรวจสอบสิทธิ์การเข้าถึง โดยใช้คำสั่ง
ls -l ดูด้านหน้าของชื่อ folder ถ้าเป็น r-- ลองใช้คำสั่ง chmod 755 ตามด้วยชื่อfolder เช่น chmod 755 home เป็นต้น

ยังงัยถ้าเกิดจากสาเหตุอื่น เช่นการที่ export data มาไม่ ok ก็เป็นได้ ยังงัยลองดูนะครับ
ผิดถูกประการใดให้ผู้รู้ท่านอื่นๆช่วยแชร์กันจะได้สมบูรณ์มากยิ่งขึ้นครับ
Post Reply
  • Similar Topics
    Replies
    Views
    Last post

Return to “SQL - Database”