หนูต้องการเรียกข้อมูลจาก DB เฉพาะข้อมูลที่มีคะแนนรวมมากที่สุด 4 อันดับ

เกี่ยวกับ ปัญหาการใช้งาน การติดตั้ง ฐานข้อมูล MySql Oracle MSSQL ect...
การเขียน คำสั่ง SQL เพื่อดึกข้อมูล บอร์ดนี้ควรระบุโครงสร้างตารางของท่านในคำถามด้วยนะ

Moderator: mindphp

hanako
PHP Newbie
PHP Newbie

หนูต้องการเรียกข้อมูลจาก DB เฉพาะข้อมูลที่มีคะแนนรวมมากที่สุด 4 อันดับ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย hanako »

ช่วยแนววิธีการ คิวรี่ ให้หนูหน่อยค่ะ หนูทำโปรเจ็กต์บริษัททัวร์นะคะ

ตอนนี้หนูมีข้อมูล review ของทัวร์ ที่แบ่งเป็นด้าน เช่น อาหาร ที่พัก ฯ เก็บเป็น int ตั้งแต่ 1-5

คราวนี้หนูต้องการ คิวรี่ ทัวร์ที่มีคะแนนรีวิวรวม(แต่ละด้านรวมกัน)มากที่สุด 4 อันดับ

เช่น

ทัวร์1; มีคะแนนด้านอาหาร3 ด้านที่พัก5 เฉลี่ยรวมได้4 (คะแนนรวมไม่ได้เก็บไว้ใน DB)
ทัวร์2; มีคะแนนด้านอาหาร4 ด้านที่พัก5 เฉลี่ยรวมได้4.5 (คะแนนรวมไม่ได้เก็บไว้ใน DB)

เวลา คิวรี่ ก็ให้ ทัวร์2ขึ้นเป็นอันดับ1 ทัวร์1ขึ้นเป็นอันดับ2

หนูจะต้อง คิวรี่ ประมาณไหนอ่าคะ รบกวนหน่อยนะคะ T^T
hanako
PHP Newbie
PHP Newbie

Re: หนูต้องการเรียกข้อมูลจาก DB เฉพาะข้อมูลที่มีคะแนนรวมมากที่สุด 4 อันดับ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย hanako »

ได้แล้วค่ะ เส้นผมบังภูเขาอีกครั้ง เจ็บใจกับความไม่รู้ของตัวเองจริงๆ

พี่ผู้รู้เขาบอกว่า ยังไงค่า 1-5 ก็ไม่เปลี่ยนแปลง ก็เลยให้เพิ่ม attribute สำหรับเก็บข้อมูลที่นำคะแนนรีวิวมาหารเฉลี่ยแล้ว

แล้ว เรียกข้อมูล attribute นั้น โดยให้เรียงจากมากไปน้อย ตั้ง limit 4

ขอบคุณมากค่ะ
hanako
PHP Newbie
PHP Newbie

Re: หนูต้องการเรียกข้อมูลจาก DB เฉพาะข้อมูลที่มีคะแนนรวมมากที่สุด 4 อันดับ

พอดีได้คำตอบมาจากพี่ที่สอนน่ะค่ะ ก็เลยมาบอกว่าได้แล้ว พี่ๆในนี้จะได้ไม่เหนื่อยตอบซ้ำ
ตอนแรกหนูไม่เขินน้า พี่แซวหนูเริ่มเขินๆเลยเนี่ย >w<
ตอบกลับโพส