ถามคำสั่ง count ข้อมูลที่เป็น เวลาอะครับ

เกี่ยวกับ ปัญหาการใช้งาน การติดตั้ง ฐานข้อมูล MySql Oracle MSSQL ect...
การเขียน คำสั่ง SQL เพื่อดึกข้อมูล บอร์ดนี้ควรระบุโครงสร้างตารางของท่านในคำถามด้วยนะ

Moderator: mindphp

wat_rukawa
PHP Jr. Member

ถามคำสั่ง count ข้อมูลที่เป็น เวลาอะครับ

Post by wat_rukawa »

คือผมจะหา จำนวนนับของ คนที่มาทำงานสายอะครับ
คือผมใช้ MySql ใช้ตัวแปล time เก็บเวลา
สมมุติว่า คนที่มาทำงาน ช้ากว่าเวลาที่กำหนด 10 นาที ให้นับเป็น สาย อะครับ ผมจะนับว่ามีคนมาสายกี่คนอะ

ผมใช้คำสั่ง ไม่ถูกอะครับ ยังงัยรบกวน ขอโค๊ดคำสั่งหน่อยนะครับ
ขอบคุณมากครับ
S-PHP

Re: ถามคำสั่ง count ข้อมูลที่เป็น เวลาอะครับ

Post by S-PHP »

wat_rukawa wrote:คือผมจะหา จำนวนนับของ คนที่มาทำงานสายอะครับ
คือผมใช้ MySql ใช้ตัวแปล time เก็บเวลา
สมมุติว่า คนที่มาทำงาน ช้ากว่าเวลาที่กำหนด 10 นาที ให้นับเป็น สาย อะครับ ผมจะนับว่ามีคนมาสายกี่คนอะ

ผมใช้คำสั่ง ไม่ถูกอะครับ ยังงัยรบกวน ขอโค๊ดคำสั่งหน่อยนะครับ
ขอบคุณมากครับ

จะให้บอกวิธีใช้คำสั่งได้ คุณจำเป็นจะต้องบอกรายละเอียดให้มากกว่านี้ครับ เช่น

1.ใช้ตาราง และฟิลด์อะไรในการจัดเก็บเวลาตอกบัตรของพนักงาน?
2.ค่าเก็บเวลามาตรฐานในการเข้าทำงานคือเท่าไหร่?
3.มีฟิลด์เลขอ้างอิงของพนักงานแล้วหรือไม่? (ข้อนี้อาจไม่จำเป็นถ้ารวมตารางเข้ากับตารางพนักงาน)

ประมาณนี้ เป็นต้น
ข้อมูลไม่พอ จึงยังตอบไม่ได้ครับ
^_^
knopsod

Re: ถามคำสั่ง count ข้อมูลที่เป็น เวลาอะครับ

Post by knopsod »

ยังงี้ก็ได้นี่คับ
SELECT COUNT(*) FROM `employee_arrived_time_booked` WHERE `arrived_time_booked`>'09:10:00'
ลองดูแล้ว
Post Reply
  • Similar Topics
    Replies
    Views
    Last post

Return to “SQL - Database”