ทำยังไงถึงจะบันทึกข้อมูลที่มี single quote (') ลงฐานข้อมูลได้ครับ

เกี่ยวกับ ปัญหาการใช้งาน การติดตั้ง ฐานข้อมูล MySql Oracle MSSQL ect...
การเขียน คำสั่ง SQL เพื่อดึกข้อมูล บอร์ดนี้ควรระบุโครงสร้างตารางของท่านในคำถามด้วยนะ

Moderator: mindphp

ภาพประจำตัวสมาชิก
jamepiyawat
PHP VIP Members

ทำยังไงถึงจะบันทึกข้อมูลที่มี single quote (') ลงฐานข้อมูลได้ครับ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย jamepiyawat »

พอดีว่าตอนนี้ถ้ามีข้อมูลที่มี single quote (') จะทำให้บันทึกข้อมูลลงฐานข้อมูลไม่ได้ครับ

อยากทราบวิธีที่จะทำให้ข้อมูลที่มี single quote (') บันทึกลงฐานข้อมูลได้ครับ
Ittichai_chupol

Re: ทำยังไงถึงจะบันทึกข้อมูลที่มี single quote (') ลงฐานข้อมูลได้ครับ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Ittichai_chupol »

ลองดูอันนี้ครับ

โค้ด: เลือกทั้งหมด

$name  = " K'Kai ";
$newlastname = mysql_real_escape_string($lastname);

$query = "SELECT * FROM actors WHERE last_name = '$newlastname'";
ขอให้วันนี้เป็นวันที่ดี
tsukasaz

Re: ทำยังไงถึงจะบันทึกข้อมูลที่มี single quote (') ลงฐานข้อมูลได้ครับ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย tsukasaz »

mysql กับ mysqli มันต่างกันอยู่นะครับ ถ้าในโค้ดที่ถามมาใช้ mysqli ต้องใช้อีกแบบ

ตัวอย่าง

โค้ด: เลือกทั้งหมด

$new_value = mysqli_real_escape_string($con, $value);
The last bug isn't fixed until the last user is dead. (Sidney Markowitz, 1995)
jamepiyawat

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย jamepiyawat »

ทำได้แล้วครับ ขอบคุณครับ
ตอบกลับโพส
  • Similar Topics
    ตอบกลับ
    แสดง
    โพสต์ล่าสุด