เช็ค user ไม่ให้ซ้ำ ในฐานข้อมูล ไม่ผ่านครับ ช่วยทีครับ

เกี่ยวกับ ปัญหาการใช้งาน การติดตั้ง ฐานข้อมูล MySql Oracle MSSQL ect...
การเขียน คำสั่ง SQL เพื่อดึกข้อมูล บอร์ดนี้ควรระบุโครงสร้างตารางของท่านในคำถามด้วยนะ

Moderator: mindphp

333822
PHP Full Member
PHP Full Member

Re: เช็ค user ไม่ให้ซ้ำ ในฐานข้อมูล ไม่ผ่านครับ ช่วยทีครับ

Post by 333822 »

อ่ะ ลองไปปรับดูครับ โค้ดนี่ผมใช้ได้ครับ

Code: Select all

$show = "select * from user where usename = '$usename'";
$result = mysql_query($show);
if(mysql_num_rows($result)>0){
    echo "$usename ไม่สามารถใช้ได้";
    echo exit();
} 
Last edited by mindphp on 25/02/2011 5:33 pm, edited 1 time in total.
Reason: ครอบโค้ด php ใช้ [code=php] Code ของท่าน [/code]
yaizenx
PHP Newbie
PHP Newbie

Re: เช็ค user ไม่ให้ซ้ำ ในฐานข้อมูล ไม่ผ่านครับ ช่วยทีครับ

Post by yaizenx »

สร้าง function แยกนะครับ โดยการรับค่ามาคือค่า $user เพื่อนนำไปเช็คหาค่า ture false นะครับถ้าเข้าใจก็ทำตามนี้ก็ได้นะครับ

Code: Select all

function validuser($user){
$sql_select_user =
"select username from tbl_name where username = $user';
$result_select_user = mysql_query(sql_select_user);
$nums_user = mysql_num_rows(result_select_user);
if($nums_user > 0)
return true;
else
return false;

}
------------------------------------------------------------------------------------
if(!empty($_POST['submit'])){

if(validuser($_POST['username'])){
  echo "มีข้อมูลซ้ำ";
}
}else{
$insert="insert into tbl_name(colume_name) values(colume_name)"
$result = mysql_query($insert);
if($result >0)
echo "เพิ่มข้อมูลแล้ว";
}

ตามนี้นะครับเขียนมาให้ดูคร่าวๆ
Post Reply
  • Similar Topics
    Replies
    Views
    Last post

Return to “SQL - Database”