สอบถามเรื่องการเก็บ IP Address ของผู้ใช้งานระบบลงฐานข้อมูล

เกี่ยวกับ ปัญหาการใช้งาน การติดตั้ง ฐานข้อมูล MySql Oracle MSSQL ect...
การเขียน คำสั่ง SQL เพื่อดึกข้อมูล บอร์ดนี้ควรระบุโครงสร้างตารางของท่านในคำถามด้วยนะ

Moderator: mindphp

ภาพประจำตัวสมาชิก
fonfonn
PHP VIP Members

สอบถามเรื่องการเก็บ IP Address ของผู้ใช้งานระบบลงฐานข้อมูล

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย fonfonn »

สอบถามเรื่องการ เก็บ IP Address ของผู้ใช้งานระบบลงฐานข้อมูล คือ ต้องการเก็บเวลาการใช้งาน และ IP Address ของเครื่องผู้ใช้งาน อยากสอบถามว่าเราสามารถเขียน SQL เพื่อเก็บข้อมูลส่วนนี้ยังไงค่ะ ถ้ามีตัวอย่างการใช้งานด้วยขอดูตัวอย่างการใช้งานด้วยนะค่ะ
you're the only one treasure💎
wkid

Re: สอบถามเรื่องการเก็บ IP Address ของผู้ใช้งานระบบลงฐานข้อมูล

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย wkid »

ทำในหน้าของ API ที่เป็นใน python ครับ ตัวอย่างโค้ดนะครับ

โค้ด: เลือกทั้งหมด

from fastapi import FastAPI, Request
IPa = request.client.host
ส่วนวิธีการเก็บค่า ก็ส่งค่าในตัวแปล IPa ไปที่ ดาต้าเบสผ่านตัวของ psycopg2
ตัววอย่างโค้ดการส่งนะครับ

import psycopg2 as p2
	con = p2.connect(
        host     = host1,                 
        database = db_name,                    
        user     = db_user,                 
        password = db_pass,   
        port     = db_port    
        )
        print(con)

cur=con.cursor()

cur.execute('insert into  get_data2(ip) values (%s)',(IPaa))

con.commit()
        cur.close()
        con.close()
ทำไมสัตว์ที่น่ากลัวที่สุดถึงตัวเล็กๆที่เรียกว่า Bug ละนั่น );
wkid

Re: สอบถามเรื่องการเก็บ IP Address ของผู้ใช้งานระบบลงฐานข้อมูล

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย wkid »

IPa นะครับ เขียนผิดๆ ตรงโค้ดส่งนะครับ
ทำไมสัตว์ที่น่ากลัวที่สุดถึงตัวเล็กๆที่เรียกว่า Bug ละนั่น );
wkid

อันนี้ส่วนของเวลาครับ

from datetime import datetime
now = datetime.today()
date = now.strftime("%d/%m/%Y %H:%M:%S")
เก็บแบบเดียวกันครับ
fonfonn

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย fonfonn »

wkid เขียน: 05/08/2022 8:05 am ทำในหน้าของ API ที่เป็นใน python ครับ ตัวอย่างโค้ดนะครับ

from fastapi import FastAPI, Request
IPa = request.client.host
สำหรับในส่วนนี้ในการเก็บ IP นะคะ ตอนนำไปใช้งานโดยตรง อาจเกิด Error ได้ สามารถแก้ไขด้วยการเพิ่มตัวแปร requests: Request และทำการเรียกใช้งาน

@app.post('/api_pdftopic')
async def read_pdf(request: data, requests: Request):

username = request.username
    type_manage = 'แปลง PDF เป็นภาพ'
    name_pdf = request.name_pdf
    type_file_pdf = request.type_file_pdf
    date = dateday
    ip = requests.client.host

สามารถใช้งานในการเก็บ IP ได้ค่ะ
you're the only one treasure💎
ตอบกลับโพส
  • Similar Topics
    ตอบกลับ
    แสดง
    โพสต์ล่าสุด