จะทำยังไง เมื่อผู้ใช้ กดบันทึกรูปภาพ และให้รุปภาพนั้น เก็บไว้บน server เพื่อที่จะดึงรูปมาให้ ผุ้ใช้ download หรือแสดงภา

พูดคุยแลกเปลี่ยน ปัญหา การเขียน JavaScript เครื่องมือ AJAX Web 2.0 AJAX Framework jQuery และ Node.JS รวมถึง Framework Express ของ Node.JS ทำงานฝั่ง Server

Moderator: mindphp

ภาพประจำตัวสมาชิก
bankjittapol
PHP Super Member

จะทำยังไง เมื่อผู้ใช้ กดบันทึกรูปภาพ และให้รุปภาพนั้น เก็บไว้บน server เพื่อที่จะดึงรูปมาให้ ผุ้ใช้ download หรือแสดงภา

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย bankjittapol »

จะทำยังไง เมื่อผู้ใช้ กดบันทึกรูปภาพ และให้รุปภาพนั้น เก็บไว้บน server เพื่อที่จะดึงรูปมาให้ ผุ้ใช้ download หรือแสดงภายหลังครับ

ขอคำแนะนำหน่อยครับ
jamepiyawat
PHP VIP Members

Re: จะทำยังไง เมื่อผู้ใช้ กดบันทึกรูปภาพ และให้รุปภาพนั้น เก็บไว้บน server เพื่อที่จะดึงรูปมาให้ ผุ้ใช้ download หรือแส

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย jamepiyawat »

เอาที่ล่ะอย่างก่อนนะ ครับ

ตอนนี้สามารถบันทึกรูปภาพได้แล้วใช้ไหม๊ ถ้าได้แล้วเราเอาไฟล์นั้นไปเก็บที่ไหน เราได้บันทึกชื่อลงฐานข้อมูลหรือเปล่า อธิบายการบันทึกรูปภาพของเราก่อน ครับ

จากนั้นค่อยถามอีกรอบก็ได้ว่าจะเอารูปที่เราบันทึกได้แล้วเนี๊ยออกไปให้ผู้ใช้ download ยังไง
bankjittapol

Re: จะทำยังไง เมื่อผู้ใช้ กดบันทึกรูปภาพ และให้รุปภาพนั้น เก็บไว้บน server เพื่อที่จะดึงรูปมาให้ ผุ้ใช้ download หรือแส

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย bankjittapol »

jamepiyawat เขียน:เอาที่ล่ะอย่างก่อนนะ ครับ

ตอนนี้สามารถบันทึกรูปภาพได้แล้วใช้ไหม๊ ถ้าได้แล้วเราเอาไฟล์นั้นไปเก็บที่ไหน เราได้บันทึกชื่อลงฐานข้อมูลหรือเปล่า อธิบายการบันทึกรูปภาพของเราก่อน ครับ

จากนั้นค่อยถามอีกรอบก็ได้ว่าจะเอารูปที่เราบันทึกได้แล้วเนี๊ยออกไปให้ผู้ใช้ download ยังไง

ถ้าตามความเข้าใจของผม คือ สร้าง folder เพื่อเก็บรูปภาพที่บันทึก แล้วเก็บชื่อลงฐานข้อมูล ครับ เมื่อผุ้ใช้กด บันทึก รูปก็จะถูกเก็บ save ใน folder แล้วค่อยดึงรูปในfolder โดยอ้างอิงจากชื่อรูปที่เก็บไว้ในฐานข้อมูล มาแสดงให้ผุ้ใช้ download อีกทีครับ ไม่แน่ใจว่าถูกต้องรึป่าว ถ้าไม่ถูกช่วยแนะนำด้วยครับ
thatsawan
ติดต่อ:

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย thatsawan »

ลองศึกษาจากพี่สุดหล่อดูคะ

สอนเขียน PHP ติดต่อฐานข้อมูล MySQL อัพโหลดภาพ เพิ่ม ลบ แก้ไข Database
https://www.youtube.com/watch?v=5UFod7TgzSI
ตอบกลับโพส
  • Similar Topics
    ตอบกลับ
    แสดง
    โพสต์ล่าสุด