สอบถามครับเรื่องของการรับค่า ไฟร์ tuples หน่อยครับ

พูดคุยแลกเปลี่ยน ปัญหา การเขียน JavaScript เครื่องมือ AJAX Web 2.0 AJAX Framework jQuery และ Node.JS รวมถึง Framework Express ของ Node.JS ทำงานฝั่ง Server

Moderator: mindphp

ภาพประจำตัวสมาชิก
ewqolf
PHP Super Hero Member

สอบถามครับเรื่องของการรับค่า ไฟร์ tuples หน่อยครับ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย ewqolf »

คือผมทำการส่งข้อมูลมาเป็นชนิด tuples มาจากภาษา python ครับแล้วมารับค่าที่ javascript มันรับค่ามาเป็น string เลย ถ้าพยายามจะให้มันรับค่าเป็น array มันจะเอาข้อมูลทั้งหมดรวบไว้เป็น 1 array 1 ช่องซึ่งมันรวบทั้งหมดมารวมกันไว้เป็ฯชุดเดียวเลย แบบผมส่งมามี 3 ช่อง มันเอาทั้ง 3 ช่องมารวมไว้เป็นช่องเดียวเลย
โค้ด py

โค้ด: เลือกทั้งหมด

with conn.cursor() as cursor:
 	sql="select * from tool_checkers_lobby order by lobby_id;"
	cursor.execute(sql)
	lobby=cursor.fetchall()
	return render_template('lobby.html',lobby=lobby)
โค้ดรับค่าใน html ไม่กำหนดค่าเป็น array

chart_data ='{{ lobby }}';
for (let i = 0; i < chart_data.length; i++) {
    txt += "<br><li>"+chart_data[i]+"</li>";
    }
console.log(txt)
image_2022-11-25_123541411.png (14.45 KiB) Viewed 828 times
ค่าที่ออกมาเป็นค่าแยกแสดงออกมาทีละ 1 ตัวอักษร ไม่ใช่ 1 rows ของ array

และถ้าใช้งานโค้ดที่บังคับให้มันเป็น array

let chart_data = Array();
chart_data='{{ lobby }}'
for (let i = 0; i < chart_data.length; i++) {
    txt += "<br><li>"+chart_data[i]+"</li>";
    }
console.log(txt)
จะรวมกับเป็น array ที่มีข้อมูลชุดเดียว
image_2022-11-25_124607778.png (2.57 KiB) Viewed 828 times
มีวิธีการแก้ไขยังไงได้บ้างครับ
คนจะตายเมื่อถูกฆ่า...ขอบคุณครับ
fonfonn
PHP VIP Members

Re: สอบถามครับเรื่องของการรับค่า ไฟร์ tuples หน่อยครับ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย fonfonn »

ลองดูเพิ่มเติมเรื่องการส่งค่า
การส่งค่าแบบ Ajax จากหน้าฟอร์ม HTML ไปยังเว็บเซอร์วิส viewtopic.php?t=88209

การใช้คำสั่ง split ในการประโยคเพื่อขึ้นบรรทัดใหม่ในภาษา Javascript viewtopic.php?t=87892

วิธีการแยกตัวอักษรเข้าอาร์เรย์ (Array) แต่ล่ะอาร์เรย์ ด้วยคำสั่ง split viewtopic.php?t=62282
you're the only one treasure💎
ewqolf

Re: สอบถามครับเรื่องของการรับค่า ไฟร์ tuples หน่อยครับ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย ewqolf »

fonfonn เขียน: 25/11/2022 1:43 pm ลองดูเพิ่มเติมเรื่องการส่งค่า
การส่งค่าแบบ Ajax จากหน้าฟอร์ม HTML ไปยังเว็บเซอร์วิส viewtopic.php?t=88209

การใช้คำสั่ง split ในการประโยคเพื่อขึ้นบรรทัดใหม่ในภาษา Javascript viewtopic.php?t=87892

วิธีการแยกตัวอักษรเข้าอาร์เรย์ (Array) แต่ล่ะอาร์เรย์ ด้วยคำสั่ง split viewtopic.php?t=62282
ผมลองใช้วิธีการส่งค่าแบบ Ajax มันส่งค่า tuple ไม่ได้ครับถ้าไม่มี headers or status ครับตาม error
TypeError: The view function did not return a valid response. The return type must be a string, dict, list, tuple with headers or status, Response instance, or WSGI callable, but it was a tuple.

แยกส่วน array ด้วย spilt ไม่ได้ครับเพราะว่าข้อมูลทั้งหมดในตัวแปรเป็น string หมดเลยจึงทำให้มันยังมีพวกตัววงเล็บ ()[] อยู่ครับ
คนจะตายเมื่อถูกฆ่า...ขอบคุณครับ
MBMoo

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย MBMoo »

ทาง python ส่ง object ไปโดยใช้ Json ค่ะ
แล้วทางฝั่ง js ก็รับ json และค่อยถอดออกมาเป็น object
ewqolf

bolue เขียน: 25/11/2022 4:59 pm ทาง python ส่ง object ไปโดยใช้ Json ค่ะ
แล้วทางฝั่ง js ก็รับ json และค่อยถอดออกมาเป็น object
ทำได้แล้วครับขอบคุณมากครับ
ตอบกลับโพส