สอบถามเรื่องการเอา style จาก style มาใส่ใน element หลายรอบครับ

HTML Basic
สำหรับนักพัฒนาเว็บไซต์มือใหม่ HTML , CSS และการใช้ Tools ต่างๆ ในการพัฒนาเว็บไซต์

Moderator: mindphp

ภาพประจำตัวสมาชิก
MBMoo
PHP VIP Members

Re: สอบถามเรื่องการเอา style จาก style มาใส่ใน element หลายรอบครับ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย MBMoo »

bolue เขียน: 01/02/2023 9:01 pm 1. id ไม่ควรเว้นวรรค
2. removeClass() ระบุด้วยจะ remove Class อะไร
3. มี tag html ที่ไม่รู้จักด้วย checkers เอามาจากไหนคะ ขอ ref หน่อยค่ะ
4. ไม่ใช้ปนกันระหว่าง javascript กับ jquery
5. $(pidele) ให้ select โดยใช้ id หรือ classname หรือ html tag เลยค่ะ ไม่ต้องไปหา getElementById แล้วเอามาใส่ใน select
ลองเปลี่ยนไปใช้ jquery ดูค่ะ เพราะเห็นคำถามอื่นๆ มีตัว jquery อยู่ ไม่ใช้ป่นกัน ระหว่าง javascript กับ jquery
ewqolf
PHP Super Hero Member

Re: สอบถามเรื่องการเอา style จาก style มาใส่ใน element หลายรอบครับ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย ewqolf »

bolue เขียน: 03/02/2023 2:48 pm
bolue เขียน: 01/02/2023 9:01 pm 1. id ไม่ควรเว้นวรรค
2. removeClass() ระบุด้วยจะ remove Class อะไร
3. มี tag html ที่ไม่รู้จักด้วย checkers เอามาจากไหนคะ ขอ ref หน่อยค่ะ
4. ไม่ใช้ปนกันระหว่าง javascript กับ jquery
5. $(pidele) ให้ select โดยใช้ id หรือ classname หรือ html tag เลยค่ะ ไม่ต้องไปหา getElementById แล้วเอามาใส่ใน select
ลองเปลี่ยนไปใช้ jquery ดูค่ะ เพราะเห็นคำถามอื่นๆ มีตัว jquery อยู่ ไม่ใช้ป่นกัน ระหว่าง javascript กับ jquery
ใช้ jquery ในการทำอะไรหรอครับ
คนจะตายเมื่อถูกฆ่า...ขอบคุณครับ
MBMoo

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย MBMoo »

เพิ่ม class ลบ class ค่ะ
และใช้ jquery selector แทน getElementById ของ js ค่ะ
ewqolf

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย ewqolf »

bolue เขียน: 03/02/2023 3:15 pm เพิ่ม class ลบ class ค่ะ
และใช้ jquery selector แทน getElementById ของ js ค่ะ
ผมทดลองดูแล้วครับผลลัพธืก็เป็นไปตามที่ใน gif ครับ ก็คือผมใช้ตัว jquery ในการ select element มาครับเอา class ใส่ได้ครับทำงานได้ปกติครับแต่ว่าหลังจากที่ผมเอา class ใส่ใน element แล้วตัว draggable ของผมนั้นจะลาก element ไปไหนไม่ได้ครับแต่ถ้าจากใน gif คือตัวหมากไม่ได้ขยับไปไหนครับแต่ว่าตอนกดนั้นเหมือนกับมีตัวหมากนั้นกดติดมากับเมาส์ด้วยแล้วครับ แต่ element ไม่ได้ขยับตามไปด้วยจนกว่าผมจะเอาไปวางที่อื่นครับแล้วเปลี่ยน parent ใหม่มันจะย้ายที่ครับ

โค้ด: เลือกทั้งหมด

$("#whitechecker_box_"+x_to+"_"+y_to).addClass("reset-position");

.reset-position{
	top: auto !important;
	left: auto !important;
}
1675419086805.gif (33.33 KiB) Viewed 1051 times
และถ้าหากว่าผมทำการลบ class นั้นเข้าไปหลังจากเพิ่ม class เข้าไปแล้วตัวหมากจะเพิ่มและลบก็จะเด้งไปอยู่ที่เดิมครับตามใน gif ครับ

$("#whitechecker_box_"+x_to+"_"+y_to).addClass("reset-position");
$("#whitechecker_box_"+x_to+"_"+y_to).removeClass("reset-position");
1675419746121.gif (27.86 KiB) Viewed 1046 times
คนจะตายเมื่อถูกฆ่า...ขอบคุณครับ
MBMoo

ewqolf เขียน: 02/02/2023 9:01 am
1. เดี้ยวผมจะลองแก้ไขดูครับ
2. removeclass() มันลบทั้งหมดเลยอะครับซึ่งผมต้องการให้มันลบให้หมดอะครับ
3. tag html มาจาก

let checker = document.createElement('checkers')
        checker.style=`
        top:auto;
	    left:auto;
        margin: 1%;
        width: 10%;
	    height: 10%;
        border-radius: 50%;
        position: absolute;
        border: 4px solid #8F8F27;
        cursor: pointer;
        background-color: #FFFF78;`;
        checker.className='whitechecker'
        checker.id='whitechecker '+boxH.id

ใช้ tag div ธรรมดา และระบุ css id class ปกติเลยค่ะ ไม่งั้นพอไปเปิดที่ browser อื่นๆ เช่น firefox ipad อื่นๆ จะมีปัญหาค่ะ
ใช้ tag html มาตรฐาน และของ bootstrap ค่ะ
ewqolf

bolue เขียน: 03/02/2023 9:20 pm
ewqolf เขียน: 02/02/2023 9:01 am
1. เดี้ยวผมจะลองแก้ไขดูครับ
2. removeclass() มันลบทั้งหมดเลยอะครับซึ่งผมต้องการให้มันลบให้หมดอะครับ
3. tag html มาจาก

let checker = document.createElement('checkers')
        checker.style=`
        top:auto;
	    left:auto;
        margin: 1%;
        width: 10%;
	    height: 10%;
        border-radius: 50%;
        position: absolute;
        border: 4px solid #8F8F27;
        cursor: pointer;
        background-color: #FFFF78;`;
        checker.className='whitechecker'
        checker.id='whitechecker '+boxH.id

ใช้ tag div ธรรมดา และระบุ css id class ปกติเลยค่ะ ไม่งั้นพอไปเปิดที่ browser อื่นๆ เช่น firefox ipad อื่นๆ จะมีปัญหาค่ะ
ใช้ tag html มาตรฐาน และของ bootstrap ค่ะ
ได้ครับเดี้ยวจะลองดูครับ
ตอบกลับโพส
  • Similar Topics
    ตอบกลับ
    แสดง
    โพสต์ล่าสุด