แนะนำแหล่งท่องเที่ยวและการเดินทางในกทม

พูดคุยเรื่องทั่วไป จับฉ่าย โหลดโปรแกรม หมวดนี้มีโปรแกรมให้โหลด แนะนำโปรแกรม ให้โหลด โปรแกรม ฟรีต่างๆ แนะนำ ค้นหา ดาวน์โหลดไปใช้ได้จากที่นี่ พุดคุยเรื่องทั่วไปคลายเครียด

Moderators: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

Bellamy
PHP Hero Member

แนะนำแหล่งท่องเที่ยวและการเดินทางในกทม

Post by Bellamy »

แหล่งท่องเที่ยวในกรุงเทพมหานคร ที่จะมาแนะนำในวันนี้ก็คือ เกาะเกร็ด ค่ะ เป็นเกาะกลางแม่น้ำเจ้าพระยา เกิดจากการขุดคลองลัดแม่น้ำเจ้าพระยา ภายหลังตลิ่งคลองเกิดน้ำเซาะทำให้กลายเป็นเกาะขนาดใหญ่ ภาพแผนที่ของเกาะเกร็ดค่ะ
แผนที่เกาะเกร็ด.jpg (69.98 KiB) Viewed 116 times

ต่อมาจะแนะนำ ของกินที่ไม่ว่าเราจะมากี่ครั้งจะต้องแวะค่ะ
1. ร้านขนมไทยแม่ทองเติม
ในร้านนี้มีขนมไทยให้เลือกซื้อหลากหลายและราคาถูกมาก ที่สำคัญคืออร่อยมากจ้า!! บอกเลยว่าใครที่ลงรักขนมไทยต้องแวะร้านนี้จริงๆ
เราเป็นคนนึงที่ชอบกินขนมไทยมาก แต่เป็นขนมที่หากินค่อนข้างยากมาก พอมาเจอร้านนี้คือติดใจเลยค่ะ
ขนมที่เราชอบเป็นพิเศษในร้านนี้เลยคือ
- ลืมกลืน สำหรับเราคิดว่ารสสัมผัสจะรู้สึกคล้ายกินขนมชั้น แต่จะนุ่มกว่า แนะนำเลย
- ขนมกุหลาบชาววัง อันนี้สวยน้องจะเป็นรูปกุหลาบสีชมพู น่ารักๆ

2. ร้านข้าวแช่คุณแดง
ในร้านจะมีทั้งอาหารคาวและของหวาน เมนูแนะนำที่เราทานประจำที่ร้านนี้ก็คือ ข้าวแช่
ข้าวแช่จะเป็นข้าวสวยที่แช่อยู่ในน้ำเย็นข้างบนจะมีดอกมะลิลอยอยู่ จะกินคู่กับเครื่องเคียงก็คือ ลูกกระปิทอด พริกหยวกห่อไข่ หมูฝอย และอื่นๆ คราวๆก็จะประมาณนี้

ร้านสุดท้ายค่ะ คือร้านชาหอมที
ร้านนี้จะขายพวกของหวานและน้ำค่ะ แน่นอนค่ะชื่อร้านเป็นชาขนาดนี้ เมนูแนะนำที่เราทานประจำคือ
ชาเขียวมะลิ และ ชากุหลาบค่ะ ส่วนตัวเป็นคนชอบกลิ่นหอมของมะลิอยู่แล้ว ชาเขียวมะลิจึงเป็นเมนูแนะนำอันดับ 1 ของเราค่ะ รสชาติของชาเขียวมะลิจะเหมือนชาทั่วไปเลยค่ะ แต่จะค่อนข้างหวานกว่าชาทั่วไปนิดหน่อย ส่วนในเรื่องของกลิ่นจะมีกลิ่นมะลิแซมๆเข้ามาตอนดื่ม

การเดินทาง
หากเดินทางจาก ตลาดมีนบุรี ให้ขึ้นรถตู้ มีนบุรี - ปากเกร็ด แล้วเดินไปวัดสนามเหนือ และต่อเรือข้ามฝากไปยังเกาะเกร็ด

หากเดินทางจาก สนามหลวง ให้ขึ้นรถประจำทาง สาย 32 ไปลงท่าน้ำปากเกร็ด แล้วเดินไปวัดสนามเหนือ และต่อเรือข้ามฝากไปยังเกาะเกร็ด

หากเดินทางจาก อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ ให้ขึ้นรถประจพทางสาย 166 ไปลงท่าน้ำปากเกร็ด แล้วเดินไปวัดสนามเหนือ และต่อเรือข้ามฝากไปยังเกาะเกร็ด
thatsawan
PHP VIP Members
PHP VIP Members

Re: แนะนำแหล่งท่องเที่ยวและการเดินทางในกทม

Post by thatsawan »

บอกวิธีการเดินทางแต่ละรูปแบบที่ไปแค่ละทีหน่อยค่ะ
Bellamy

Re: แนะนำแหล่งท่องเที่ยวและการเดินทางในกทม

Post by Bellamy »

thatsawan wrote: 26/10/2020 5:00 pm บอกวิธีการเดินทางแต่ละรูปแบบที่ไปแค่ละทีหน่อยค่ะ
การเดินทางจากตลาดมีนบุรี สามารถเดินทางได้โดย นั่งรถตู้จากวินรถตู้ที่เขียนว่า มีนบุรี - ปากเกร็ด นั่งจนสุดสายก็จะถึงค่ะ

หากเดินทางจาก สนามหลวง ให้ขึ้นรถประจำทาง สาย 32 สามารถขึ้นได้ที่ป้ายรถเมล์ตรงหน้าท่ามหาราชเลยค่ะ ตอนลงให้ลงที่ป้ายท่าน้ำปากเกร็ดสุดสายของรถเมล์เลยค่ะ

หากเดินทางจาก อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ ให้ขึ้นรถประจำทางสาย 166 สามารถขึ้นได้ที่เกาะพหลโยธินค่ะ มีรถเมล์แค่สายเดียวที่จะไปเกาะเกร็ด ไปลงที่ท่าน้ำปากเกร็ด สุดสายเช่นเดียวกับสาย 32 ค่ะ
Post Reply

Return to “พูดคุยเรื่องทั่วไป จับฉ่าย”