วิธีเดืนทางจากยะลา มากทม

พูดคุยเรื่องทั่วไป จับฉ่าย โหลดโปรแกรม หมวดนี้มีโปรแกรมให้โหลด แนะนำโปรแกรม ให้โหลด โปรแกรม ฟรีต่างๆ แนะนำ ค้นหา ดาวน์โหลดไปใช้ได้จากที่นี่ พุดคุยเรื่องทั่วไปคลายเครียด

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

salahuding
PHP Full Member
PHP Full Member

วิธีเดืนทางจากยะลา มากทม

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย salahuding »

เชื่อว่าหลายๆคนก็คงตื่นเต้นกันที่จะต้องออกไปทำงานต่างจังหวัดและในความตื่นเต้นก็เศร้าใจพร้อมๆกันเมื่อจะต้องจากบ้านไป
วันนีผมก็จะมาเล่าวิธีการเดินทางของผมจากเมืองยะลาไปยังกรุงเทพ
วันที่ 01 พฤศจิกายน 2563 ผมก็ได้ตื่นมาตอนเช้าตรู่พร้อมจัดกระเป๋าหยิบสิ่งของที่จำเป็นใส่ในกระเป๋าแล้วอาบน้ำแปรงฟันแต่งตัวเพื่อเดินทางไปกทม.จากนั้นก็โทรเพื่อนให้เพื่อนไปส่งที่ บขส.ยะลา พอเพื่อนมาบ้านผมก็ได้อำลาพ่อแม่ ซึ่งขณะนั้นผมรู้สึกเศร้ามากที่ต้องจากพ่อแม่และแมวสุดที่รักของผมไป แต่ผมก็ยอมรับและทำใจได้ในการเดินทางมาทำงานครั้งนี้
จากนั้นเพื่อนผมก็ได้ไปส่งผมที บขส.ยะลาผมก็ได้ไปจองตั๋วรถทัวร์ในราคา 790 บ.ผมได้เที่ยว รถออกเวลา 15:30 น.
ผมก็ได้นั่งรอสักพักจนรถเดินทางออกจากสถานี ซึ่งในหัวของผมตอนนั้นก็ได้คิดถึงแต่บ้านตลอดทาง
จากนั้นรถก็ได้จอดที่สถานขนส่งหาดใหญ่ ผมก็ลงไปซื้อน้ำมาดื่มบนรถ แล้วก็หลับไป พอตื่นมาอีกทีก็อยู่ที่ชุมพรแล้ว แล้วรถทัวร์ก็ได้จอดไว้เพื่อให้เราไดรับประทานอาหาร
ซึ่งข้อดีคือ เราไม่ต้องจ่ายตังค่าข้าว1มื้อเพราะว่าเขาจะคิดจากตั๋วรถโดยสารแล้ว จากนั้นก็ขึ้นรถแล้วหลับไป พอมาตื่นอีกที ก็เช้าแล้วผมก็ได้เปิดดูในgoogle map ในมือถือ แล้วรู้ตำแหน่งที่ตั้งว่านี้ผมเข้าสู่เมืองกรุงเทพแล้ว ซึ่งตอนนั้นผมตื่นเต้นมากที่จะได้ไปทำงานที่ใหม่และได้เจอเพื่อนใหม่ๆ พอผมถึง บขส.ผมลงที่สายใต้ใหม่ในวันที่ 02 พฤศจิกายน 2563 ผมก็ได้โทรหาพี่ให้มาส่งผมที่บริษัทไม่เกิน 10 โมงเช้า พี่ก็มาส่งผมทันเวลาพอดีโดยระยะเวลาในการเดินทางทั้งหมด ประมาณ 13 ชั่วโมงครับ
แต่เพื่อนก็สามารถ ไป กทมด้วยวิธีอื่นๆดังนี้
วิธีที่ 1
เดินทางด้วยรถไฟ โดยขึ้นจากสถานีรถไฟยะลา-กรุงเทพได้เลย
1.jpg (10.68 KiB) Viewed 713 times
การเดินทางโดยรถไฟ ขบวนปกติราคา 312 บ.โดยใช้เวลาเดินทางประมาณ 9 ชม.
ระหว่างการเดินทางก็จะเห็นวิวต่างๆ
9.jpg (24.4 KiB) Viewed 713 times

วิธีที่ 2 เดินทางด้วยเครื่องบิน
โดยให้ผู้โดยสารขึ้นรถตู้ สาย ยะลา-หาดใหญ่ ราคาคนละ 150 บ.ระยะเวลาเดินทาง 2 ชม.

พอถึงขนส่งหาดใหญ่ให้ขึ้น รถ mini bus บขส.หาดใหญ่-สนามบินหาดใหญ่ ราคาคนละ 60 บ. ระยะเวลาเดินทาง 30 นาที
จากนั้นก็ขึ้นเครื่องบินจากสนามบินหาดใหญ่-ดอนเมือง ราคาคนละ 600-800 บาท ใช้เวลา 2 ชม.
4.jpg (75.35 KiB) Viewed 711 times
วิธีที่ 3 ขึ้นรถทัวร์สถานีขนส่งผู้โดยสารยะลา-สายใต้ใหม่ หรือ ลงหมอชิต ราคารายละ 779 บ. ราชะยาเวลาเดือนทาง 13 ชม.
6.jpg (9.53 KiB) Viewed 711 times

ถ้าไปกับรถทัวร์ จะมีจุดแวะที่หนึ่งจังหวัดชุมพรเรียกว่าครัวคุณสาหร่าย ซึ่งเราสามารถนำตั๋วที่เราจองรถ ไปให้แม่ค้าปั้ม เพื่อแลกกับข้าว 1 จานบอกได้เลยกับข้าวอร่อยมากเลยครับ พร้อมมีน้ำจิ้มและผักให้เราทานฟรีๆไปเลย
7.jpg (11.19 KiB) Viewed 711 times
ตัวอย่างกับข้าว
8.jpg (156.54 KiB) Viewed 711 times
และน้ก็คือวิธีการเดินทางจากยะลาไปยังกรุงเทพครับ เพื่อนๆจะเลือกวิธีไหนก็แล้วแต่ความสะดวกเลยครับ
  • Similar Topics
    ตอบกลับ
    แสดง
    โพสต์ล่าสุด