วิธีง่ายๆในการสร้างรหัสผ่าน ป้องกันไม่ให้ใครเปิดใช้ Computer ของเรา

สอบถามเรื่องทั่วไป กับ การใช้คอมพิวเตอร์โดยทั่วไป แนะนำข่าวสารไวรัสคอม เทคนิคเล็กน้อยๆ กับ การใช้ คอมพิวเตอร์ ให้มีประสิทธิภาพมากที่สุด ฝากคำถามไว้ได้นะค่ะ

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

k004
PHP Sr. Member
PHP Sr. Member

วิธีง่ายๆในการสร้างรหัสผ่าน ป้องกันไม่ให้ใครเปิดใช้ Computer ของเรา

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย k004 »

สำหรับ Tips คอมพิวเตอร์ที่นำมาฝากในวันนี้อาจจะดูง่ายๆ ใครๆก็ทำได้ แต่เอาเป็นว่า..ขอฝากเอาไว้สำหรับคนที่ยังไม่รู้ก็แล้วกันนะครับ เป็นวิธีป้องกันการเข้าใช้งาน หรือป้องกันการเปิดเครื่องคอมพิวเตอร์ของเราโดยไม่ได้รับอนุญาต ด้วยการสร้างรหัสผ่านป้องกันอย่างง่ายๆ และในคอมพิวเตอร์ 1 เครื่อง เรายังสามารถสร้าง User Accounts หรือชื่อผู้ใช้งานได้หลายคน และยังสร้างรหัสผ่านป้องกันในแต่ละ User ได้อีกด้วย และในวีดีโอแนะนำนี้ ผมขอยกตัวอย่างการสร้างรหัสผ่านใน Windows 7 พอเป็นแนวทางก่อน แต่อันที่จริงแล้ว ในระบบปฏิบัติการ Windows ทุก Version ก็ทำได้เหมือนกัน เพียงแต่จะแตกต่างกันที่ Function การใช้งานที่มีหน้าตาแปลกๆไป เท่านั้นเองนะครับ คร่าวๆก็คือให้เราไปที่ Start menu จากนั้นไปที่ Control Panel แล้วคลิกที่ User Accounts and Family Safety จากนั้นไปที่ User Accounts แล้วทำตามขั้นตอนในวีดีโอแนะนำนี้ได้เลยครับ

ชมวีดีโอแนะนำได้ที่..
  • Similar Topics
    ตอบกลับ
    แสดง
    โพสต์ล่าสุด