ขอทราบความแตกต่าง ของ winrar กับ winzip

สอบถามเรื่องทั่วไป กับ การใช้คอมพิวเตอร์โดยทั่วไป แนะนำข่าวสารไวรัสคอม เทคนิคเล็กน้อยๆ กับ การใช้ คอมพิวเตอร์ ให้มีประสิทธิภาพมากที่สุด ฝากคำถามไว้ได้นะค่ะ

Moderators: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

ob1
PHP Hero Member
PHP Hero Member

ขอทราบความแตกต่าง ของ winrar กับ winzip

Post by ob1 » 19/08/2009 6:13 pm

winrar กับ winzip
มันต่างกันยังไงครับ แล้วอันได้ดีกว่า

tissana
PHP Sr. Member
PHP Sr. Member

Re: ขอทราบความแตกต่าง ของ winrar กับ winzip

Post by tissana » 26/09/2009 10:19 am

ถ้าเอาแบบทางการหรือวิชาการนั้น ไม่แน่ใจครับ คงต้องรอให้ผู้ที่รู้มากกว่าผมมาแนะนำดีกว่า แต่ที่ผมทราบคือ มันเป็นตัวโปรแกรมบีบอัดไฟล์ให้เล็กลงเหมือนกัน และเข้าใจว่า winzip น่าจะเป็นโปรแกรมที่เกิดก่อน winrar เพราะสมัยที่ผมเรียนคอมนั้นก็ได้ยินเจ้าตัว winzip มาแต่อ้อนแต่ออกแล้วครับ ส่วน เจ้า winrar เนี่ยเพิ่งมาได้ยินทีหลัง(อันนี้ถ้าผิดก็ขออภัยนะครับ) ส่วนอีกเรื่องคือการใช้งานนั้น ถ้าผมจำไม่ผิดมันใช้งานด้วยกันได้นะครับ เช่น ถ้าคุณบีบอัดไฟล์ด้วย winzip แล้วไปคลายออกด้วย winrar ก็ได้เช่นกัน หรือในทางกลับกันก็ได้ (ถ้าจะให้แน่ใจอีกครั้งคุณลองทำดูนะครับ เพราะผมคุ้นๆว่ามันใช้แทนกันได้) ส่วนเรื่องว่าตัวไหนดีกว่ากันนั้น อันนี้ตอบได้เลยครับว่า ไม่ขอฟันธง เพราะอีกเช่นกันเหมือนผมเคยใช้ ทั้งคู่นี้ ไปบีบอัดไฟล์ เดียวกัน ขนาดไฟล์ที่ได้จะเล็กลงไม่ต่างกันมากนัก และบางครั้ง winzip บีบได้มากกว่า แต่บางครั้ง winrar จะบีบไฟล์ได้มากกว่า ดังนั้นถ้าถามผมว่าจะใช้ตัวไหน ผมก็จะบอกว่า แล้วแต่ว่าคุณมีตัวไหนอยู่ ก็ใช้ตัวนั้นหละครับ

Post Reply

Return to “ถาม - ตอบ คอมพิวเตอร์”