สอบถามปัญหาการใช้งานของเครื่องปริ้น

สอบถามเรื่องทั่วไป กับ การใช้คอมพิวเตอร์โดยทั่วไป แนะนำข่าวสารไวรัสคอม เทคนิคเล็กน้อยๆ กับ การใช้ คอมพิวเตอร์ ให้มีประสิทธิภาพมากที่สุด ฝากคำถามไว้ได้นะค่ะ

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

ภาพประจำตัวสมาชิก
Narisara
PHP VIP Members

สอบถามปัญหาการใช้งานของเครื่องปริ้น

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Narisara »

เนื่องจากว่าจะต้องมีการปริ้นรายการอยู่บ่อยครั้ง วันนึงหลายรายการมากเลยค่ะ มีเมื่อวานที่ปริ้นรายการออกจากเครื่องปริ้นแล้วไม่มีข้อมุลอะไรออกมาเลยค่ะ กระดาษว่างเปล่ามาก ไม่แน่ใจเหมือนกันค่ะว่าเกิดจากอะไร ทั้งที่ก่อนหน้านี้ก็ปริ้นได้ปกติเลยค่ะ มีเมื่อวานค่ะที่เริ่มปริ้นไม่ได้ จนวันนี้ ตอนนี้ก็ยังปริ้นไม่ได้ค่ะ

สอบถามหน่อยค่ะว่ามีใครเคยเจอเหตุการณ์แบบนี้บ้างไหมคะ แล้วมีวิธีแก้ปัญหาอย่างไรบ้างคะ
screenshot-www.mdsoft.co.th-2022.06.10-20_09_01.png (357.84 KiB) Viewed 393 times
Forexduck
PHP Sr. Member

Re: สอบถามปัญหาการใช้งานของเครื่องปริ้น

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Forexduck »

หมึกไม่หมดใช่มั้ยครับ
ผมเคยแต่ Print ไม่ออกเพราะดครื่อง Error ครับ
noncup302

Re: สอบถามปัญหาการใช้งานของเครื่องปริ้น

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย noncup302 »

Narisara เขียน: 10/06/2022 8:14 pm เนื่องจากว่าจะต้องมีการปริ้นรายการอยู่บ่อยครั้ง วันนึงหลายรายการมากเลยค่ะ มีเมื่อวานที่ปริ้นรายการออกจากเครื่องปริ้นแล้วไม่มีข้อมุลอะไรออกมาเลยค่ะ กระดาษว่างเปล่ามาก ไม่แน่ใจเหมือนกันค่ะว่าเกิดจากอะไร ทั้งที่ก่อนหน้านี้ก็ปริ้นได้ปกติเลยค่ะ มีเมื่อวานค่ะที่เริ่มปริ้นไม่ได้ จนวันนี้ ตอนนี้ก็ยังปริ้นไม่ได้ค่ะ
สอบถามหน่อยค่ะว่ามีใครเคยเจอเหตุการณ์แบบนี้บ้างไหมคะ แล้วมีวิธีแก้ปัญหาอย่างไรบ้างคะ
สอบถามข้อมูลเพิ่มเติมครับ เครื่องปริ้น ยี่ห้อ รุ่น อะไรครับ เช่น canon mp287
Narisara

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Narisara »

สอบถามข้อมูลเพิ่มเติมครับ เครื่องปริ้น ยี่ห้อ รุ่น อะไรครับ เช่น canon mp287
เครื่องนี้ค่ะ Printer Slip Better BT5890T
Narisara

Forexduck เขียน: 13/06/2022 12:42 am หมึกไม่หมดใช่มั้ยครับ
ผมเคยแต่ Print ไม่ออกเพราะดครื่อง Error ครับ
ไม่แน่ใจเหมือนกันค่ะ ตอนนี้เราใช้เครื่อง Printer Slip Better BT5890T นี้อยู่ค่ะ
ถ้าเครื่อง Error สามารถแก้ไขยังไงได้บ้างคะ
noncup302

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย noncup302 »

ถ้าเครื่อง Error สามารถแก้ไขยังไงได้บ้างคะ
บางครั้งแค่ปิดแล้วปล่อยไว้สัก 1 นาที และเปิดใหม่ สามารถใช้ได้
เราต้องรู้ก่อนครับ เครื่องแจ้ง Error อะไร ขั้นแรกแนะนำ Test print กับตัวเครื่องดูโดยวิธีนี้ตัวเครื่องจะปริ้นเอกสารการตั้งค่าออกมา
ส่วนมาก Error จะแจ้งเป็นไฟ สถานะกระพริบ ถ้ามี ลองถ่าย vdo ไฟกระพริบมา หรือ อาจแจ้งผ่าน เทสปริ้น
  • ทดสอบดูว่าขั้นตอนนี้ยังเป็นกระดาษเปล่าไหม
วีธีการ
1
1
1.png (68.28 KiB) Viewed 333 times
2
2
2.png (82.86 KiB) Viewed 333 times
1.ปิดเครื่องที่ปุ่มหมายเลข 2 ด้านหลังก่อน
2. มองดูหน้าเครื่องถัารุ่นที่แจ้งมาส่วนมากจะเจอ ปุ่ม Feed กดค้างไว้ อย่าเพิ่งปล่อย > กดปุ่มเปิดด้านหลัง

กดค้างปุ่ม feed อย่าปล่อยนิ่ว > + กดปุ่มเปิดปิด > เครื่องจะทำงานทดสอบพิม ปล่อยนิ้วได้ทดสอบปริ้นจากตัวเครื่องดูก่อน
Forexduck

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Forexduck »

บางครั้งอาจจะต้องล้าง driver เก่าแล้วลงใหม่ดูครับ เผื่อมี software crack ครับ หรือไม่ก็ไปที่ Device manager แล้ว update driver ดูครับ ลองหลาย ๆ วิธีครับ
ตอบกลับโพส