เครื่องค้างต้องเริ่มทำงานใหม่

สอบถามเรื่องทั่วไป กับ การใช้คอมพิวเตอร์โดยทั่วไป แนะนำข่าวสารไวรัสคอม เทคนิคเล็กน้อยๆ กับ การใช้ คอมพิวเตอร์ ให้มีประสิทธิภาพมากที่สุด ฝากคำถามไว้ได้นะค่ะ

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

ภาพประจำตัวสมาชิก
noncup302
PHP VIP Members

เครื่องค้างต้องเริ่มทำงานใหม่

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย noncup302 »

เคยพบเจอไหมครับผมทำงานผ่าน เว็บบอร์ด ซึ่งเปิด Browser ประมาณ 20 แทป + ทำๆงานอยู่ ค้าง

Spec ต่อ 2 จอ
CPU : I5-4430
ram : 16 GB
VGA : GTX 650

อยากถามว่าในยุคนี้ระหว่าง Browsers Google Chrome และ MS Edge 2 ตัวนี้แบบไหนกินทรัพยากรณ์มากกว่ากัน
อ่อแล้วอีกอย่างที่เห็น Windows มันมีแจ้งเตือนอัพเดท มีผลไหมโดยทั่วไปทำให้คอมเราทำงานหนักขึ้น
Thanavat_n

Re: เครื่องค้างต้องเริ่มทำงานใหม่

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Thanavat_n »

ต้องดูว่าเราเปิดใช้งานโปรแกรมอะไรบ้างครับ เพราะ Google chrome พื้นฐานจะกินแรมมากอยู่แล้วครับ ยิ่งเปิดแท๊บเยอะก็กินเยอะตาม ซึ่งแรมอาจจะไม่พอใช้ถ้าเราเปิด 20-40 + แนะนำเปิดงานเฉพาะที่ใช้ก็พอครับแล้วปิดส่วนที่ไม่ใช้ออกไป และ โปรแกรมอย่างอื่นก็มีผล โดยเฉพาะโปรแกรมตัดต่อ แต่งรูป ก็ดึงแรมไปใช้งานด้วย เช่นกัน ถ้าเปิดพร้อมกัน ก็มีอาการค้างได้ บางจังหวะครับ
Edge กินน้อยกว่าครับ แต่พวก Extension ส่วนเสริมไม่เยอะเท่า chrome หรืออาจจะลองใช้ Firefox ในการทำงานดูได้ครับ
noncup302

Re: เครื่องค้างต้องเริ่มทำงานใหม่

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย noncup302 »

ขอบคุณมากครับ หลังจาก update windows อาการดีขึ้นมากครับ
Forexduck
PHP Sr. Member
PHP Sr. Member

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Forexduck »

Edge เอาของโครมมาพัฒนาต่อ แต่อาจจะเพราะว่า extension ครับที่อาจจะทำให้กินทรัพยากรเยอะกว่า อย่างไรก็ตาม การแก้ปัญหาก็อย่างที่บอกว่า ram มันรับได้จำกัดครับ 20 tab ปรกติจะไม่ค้างนะครับ ถือว่าไม่เยอะมาก ผมเคยเปิด 50 -60 แทบ ยังไม่ค้าง ขึ้นอยู่กับหลายอย่างครับ spec เครื่องแล้วก็อื่น ๆ ด้วยครับ โปรแกรมพวกทำภาพส่งผลเยอะมากครับ

แนะนำเปิด Task manager จะเห็นว่าตัวไหนกินแรมคับ แล้วก็ปิดตัวหนัก ๆ รักษา % การทำงานของโปรแกรมให้พอดีครับ
ตอบกลับโพส