สอบถามวิธีการตรวจสอบ Network ต้องเช็คอะไรบ้าง

สอบถามเรื่องทั่วไป กับ การใช้คอมพิวเตอร์โดยทั่วไป แนะนำข่าวสารไวรัสคอม เทคนิคเล็กน้อยๆ กับ การใช้ คอมพิวเตอร์ ให้มีประสิทธิภาพมากที่สุด ฝากคำถามไว้ได้นะค่ะ

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

ภาพประจำตัวสมาชิก
Thanavat_n
PHP VIP Members

สอบถามวิธีการตรวจสอบ Network ต้องเช็คอะไรบ้าง

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Thanavat_n »

สอบถามวิธีการตรวจสอบ Network ต้องเช็คอะไรบ้าง เช่นปัญหาจาก server หรือ ปัญหาจาก เว็บไซต์

พอจะถามทราบวิธี หรือ มีเครื่องมืออะไร ที่จะช่วยได้เบางครับ
noncup302

Re: สอบถามวิธีการตรวจสอบ Network ต้องเช็คอะไรบ้าง

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย noncup302 »

ตรวจสอบอะไรหรอ ขยายความปัญหาเพิ่มทีครับ เช่น เข้า yootube ไม่ได้ หรือ เข้า Link โปรแกรม...ไม่ได้ แต่ เข้าใช้งาน youtube ได้
Thanavat_n

Re: สอบถามวิธีการตรวจสอบ Network ต้องเช็คอะไรบ้าง

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Thanavat_n »

ปัญหาเข้าเว็บไซต์ช้าครับ แต่ยังเข้าได้อยู่นะครับ แต่ช้าลง
noncup302

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย noncup302 »

ถ้าอาการนี้ Reset การเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ต, Reset อุปกรณ์ที่ใช้ในการเชื่อมต่อ (Router) และ ล้างความจำของบราวเซอร์ (แคชและคุ้กกี้)

และลองทดสอบ Test speed net ของแต่ละค่ายดูครับว่ามา ห่างจากสัญญาณของโปรเรามากเกินไปไหม
Thanavat_n

ขอบคุณครับ แล้วสอบถามเพิ่มครับ นอกจาก ping server ผ่าน cmd มีวิธีที่เช็คอื่นอีกไหมครับ เพื่อเช็คความเวลาความเร็ว
noncup302

Thanavat_n เขียน: 31/05/2023 6:21 pm ขอบคุณครับ แล้วสอบถามเพิ่มครับ นอกจาก ping server ผ่าน cmd มีวิธีที่เช็คอื่นอีกไหมครับ เพื่อเช็คความเวลาความเร็ว
คำสั่ง tracert จะคล้าย ping แต่จะสามารถแสดงเส้นทางว่าผ่านไปที่ใดบ้างตั้งแต่ต้นจนถึงปลายทาง เมื่อเกิดเหตุขัดข้องจะรู้ได้ว่า จุดที่ขัดข้องอยู่ตรงไหน กรณีที่ขึ้นเครื่องหมาย * แสดงว่าเส้นทางนั้นขาดหรือขัดข้อง เมื่อเสร็จสิ้นจะขึ้นคำว่า trace complete

โค้ด: เลือกทั้งหมด

tracert 192.168.1.1

โค้ด: เลือกทั้งหมด

tracert www.google.co.th
ตอบกลับโพส
  • Similar Topics
    ตอบกลับ
    แสดง
    โพสต์ล่าสุด