ดึง record มาแสดงแบบ random และการ search

สำหรับผู้ที่ เริ่มต้น Programming - PHP มีอะไร แนะนำ หรือข้อสงสัยต้องบอร์ด นี้ คนที่มีความรู้ แบ่งปันคนอื่นบ้างนะ ปัญหาการเขียนโปรแกรม แบบ OOP Session Cookies php network

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

มือใหม่ php

ดึง record มาแสดงแบบ random และการ search

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย มือใหม่ php »

สวัสดีครับ คือผมมือใหม่ php ครับผม อยากจะรบกวนช่วยชี้แนะทีนะครับผม
1.คือผมได้ดึง record จากดาต้าเบส มาแสดงแบบ random ทีละ 10 ครับ แต่ว่าปัญหาคือเวลามัน random บ้างทีก็ขึ้นมาทีละ 10 แบบทีก็ขึ้นไม่ถึง 10 ครับ ไม่ทราบว่ามันเป็นที่อะไรร๋อครับ
***หรือเป็นที่ id เวลามันเรียงมัน 1 2 3 แต่เวลาลบ 2 ออก มันก็เป็น 1 3 หรือป่าวครับ เพราะผมมีการลบออกไปครับ และจะมีวิธีแก้ยังไงร๋อครับผม

<?php
include_once("db/db.php");

$sql = "select * from $tbl_name order by rand() limit 10 ";
$query = mysql_query($sql);

while($rows=mysql_fetch_array($query)){
echo $rows["id"]." ".$rows["message"].<br>";
};
?>

2.คือเวลา search ข้อมูลครับ เวลาที่ search ไปแล้วไม่เจอข้อมูล จะให้มันขึ้นโชว์ว่าไม่เจอข้อมูล นี่จะต้องมีวิธีการเขียนยังไงร๋อครับผม ถ้าไงรบกวนช่วยตอบทีนะครับผม

<form name="frmSearch" method="get" action="<?=$_SERVER['SCRIPT_NAME'];?>">
<table width="599" border="1">
<tr>
<th>Keyword
<input name="txtKeyword" type="text" id="txtKeyword" value="<?=$_GET["txtKeyword"];?>">
<input type="submit" value="Search"></th>
</tr>
</table>
</form>
<?php
include_once("db/db.php");

$sql = "SELECT * FROM $tbl_name WHERE (name LIKE '%".$_GET["txtKeyword"]."%' or message LIKE '%".$_GET["txtKeyword"]."%' )";
$query = mysql_query($sql);

while($rows=mysql_fetch_array($query)){
if($_GET["txtKeyword"] == ""){
exit ("กรุณาใส่ข้อความที่ต้องการค้นหา");
}
else{
echo $rows["id"]." ".$rows["name"]." ".$rows["message"]."<br>";
}
};
?>

ปล.ถ้าไงรบกวนช่วยตอบทีนะครับผม แบบว่าผมนั่งงมกับมันนานมากมายแล้วอ่าครับ ขอบคุณครับผม
touleg
PHP Super Member
PHP Super Member
ติดต่อ:

Re: ดึง record มาแสดงแบบ random และการ search

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย touleg »

ข้อ 1 ไม่แน่ใจว่าทำไม แต่คำสั่งที่เขียนมาก็ไม่ผิด รอคนอื่นมาตอบแล้วกันครับ

ข้อ 2 หลังจาก query ข้อมูลแล้ว สามารถใช้คำสั่ง mysql_num_rows($query) นับจำนวน Record ได้
มือใหม่ php

Re: ดึง record มาแสดงแบบ random และการ search

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย มือใหม่ php »

ได้แล้วครับผม ขอบคุณมากๆเลยนะครับ ^^
ตอบกลับโพส
  • Similar Topics
    ตอบกลับ
    แสดง
    โพสต์ล่าสุด