ถามเรื่องการส่ง เว็บเมล์

สำหรับผู้ที่ เริ่มต้น Programming - PHP มีอะไร แนะนำ หรือข้อสงสัยต้องบอร์ด นี้ คนที่มีความรู้ แบ่งปันคนอื่นบ้างนะ ปัญหาการเขียนโปรแกรม แบบ OOP Session Cookies php network

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

Pei18

ถามเรื่องการส่ง เว็บเมล์

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Pei18 »

ถามเรื่องการ ส่งเมล์ funcation mail() การส่งเมล
อยากทราบว่าเราสามารถส่งอีเมล์จากเว็บเมล์ของโฮสติ้งที่เราใช้บริการอยู่โดยใช้ข้อมูลจากMysql ได้หรือไม่ถ้าได้มีวิธีการอย่างไร
( ในกรณีที่ผมต้องการใช้คือ ผมต้องการส่งอีเมล์ที่เป็นของของโฮส์ติ้งที่ใช้บริการอยู่ โดยจะส่งอีเมล์ที่มีเนื้อหาเดียวกันนี้ไปยัง ผู้รับหลายๆอีเมล์แอดเดรสในครั้งเดียวพร้อมกัน โดยอีเมล์แอดเดรสทั้งหมดที่จะส่งอีเมล์ไปนั้นจะเป็นข้อมูลอยู่ในฐานข้อมูล Mysql )
รบกวนผู้รู้ช่วยบอกหน่อยว่าทำได้หรือไม่และมีวิธีการอย่างไร
ภาพประจำตัวสมาชิก
test1
PHP Newbie
PHP Newbie

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย test1 »

ทำได้ครับ โดย ใช้ function mail() ของ php
ดึง ข้อมูล มาจาก database แล้ว วนลูป ส่งไปยัง ชื่อเมลต่างๆ
แต่การทำแบบนี้ถ้าส่งในปริมาณ มากๆ ระวังจะโดนแบน จากทางโฮส นะครับ เพราะเค้าอาจจะมองว่าเรากำลังทำ spam mail ...
newbie

php Mail

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย newbie »

ผมลองตั้ง php.ini ตรง SMTP = truemail.co.th ; ผมใช้ ทรู adsl
มีคนบอกว่าจะทำใหส่งเมล์ออกได้ แต่ผมได้ error

ผมทำแล้วได้ error นี้ครับ
Warning: mail() [function.mail]: Failed to connect to mailserver at "truemail.co.th" port 25, verify your "SMTP" and "smtp_port" setting in php.ini or use ini_set() in ......

ไม่ทราบจะช่วยแนะนำนิดได้ไหมครับ

หากผมติดตั้ง argosoft จะต้อง คอนฟิก php.ini ยังไงครับ เพราะลองแล้วไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงเลย
4404

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย 4404 »

ใช้ IIS หรือ apache ครับ แล้ว
win or unix
icphp
PHP Full Member

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย icphp »

ผม ลอง ดู แล้ว ครับ สยสัยจะเป็นปัญหาที่ ture เองครับ
Warning: mail() [function.mail]: Failed to connect to mailserver at "truemail.co.th" port 25, verify your "SMTP" and "smtp_port" setting in php.ini or use ini_set() in
ถ้าจะใช้ true เลยคงต้อง ติดต่อ true ดู นะครับ ว่า เค้าเปลี่ยน แปลง หรือเปล่า
เดี๋ยว พรุ่งนี้ จะ ลอง ลง argosoft เดี๋ยวผม จะลองให้อีกทีพรุ่งนี้ นะครับ
newbie

Mail php

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย newbie »

ขอบคุณครับที่ตอบ
ปกติเครื่องนี้มี outlook express อยู่ ผมก็ลองส่งเมล์ ผ่าน mail.truemail.co.th (ถาม ทรูมา) ก็ใช้ได้ไม่มีปัญหา ซึ่งผมก็ลองเอาไปใส่ใน php.ini ก็ใช้ไม่ได้ ไปเจอในเว็บ phpthailand.com มีคนบอกว่าให้ใช้ truemail.co.th ก็ลองแล้ว และ ก็ลองติดตั้ง argosoft แล้วด้วย
newbie

mail php

ลืมบอกไป ใช้ apache กับ windows ครับ
icphp

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย icphp »

ขั้นตอนการส่งเมล จาก localhost ไปยัง email
e-mail เช่น yahoo gmail hotmail
โดยใช้ function mail
ความต้องการระบบ
1.php เวอร์ชั่นไหนก็ได้
2.webserver ในที่นี้ ใช้ apache 2.0
3. mail server ในที่นี้เลือกใช้ argosoft freeware ดาวห์โหลดได้ที่ http://www.argosoft.com

เมื่อติดตั้ง โปรแกรมทั้ง 3 ตัว ข้างต้นแล้ว เปิด โปรแกรม ขึ้นมา และอย่าลืมเชื่อม ต่อ อินเตอเน็ตด้วยนะครับ
ในที่นี่จะ พูดถึงการ ตั้งค่า ของ argosoft เท่านั้น เพราะไม่จำเป็นต้องไป แก้ไขค่าใดๆ ของ php หรือ apache
เปิดโปรiแกรม argosoft ขึ้นมา
เลือก tab general
1. คลิกเครื่องหมาย ถูก ตรง ช่อง DNS SERVER เพื่อ ให้ โปรแกรมค้นหา ip ที่สามารถใช้งานได้อัตโนมัต
2.คลิก เลือก allow relay เพื่อให้มีการส่ง ต่อจาก localhost ( 127.0.0.1) ไปยัง ภายนอก ได้
3.ตรงช่อง Local Host ใส่ localhost ได้เลย และคลิกเครื่องหมายถูกหัวข้อที่เหลือ แปล เอาเอง นะครับ อะไรก็ คือไร
-----------------
ตัวอย่าง โค้ด PHP ในการส่งเมล
<?php

$to = 'อีเมล ผู้รับ'; // เช่น ***@***.***
$subject = 'the subject';
$message = 'hello';
$headers = 'From: ***@xxxs.com' . "\r\n" .
'Reply-To: [email protected]' . "\r\n" .
'X-Mailer: PHP/' . phpversion();

mail($to, $subject, $message, $headers);
?>

newbie

php Mail

ตั้งทุกอย่างตามข้างบนแล้ว และ แก้ smtp ใน php.ini กลับไปเป็น localhost
ผมก็ยังได้ error เหมือนเดิมครับ
icphp

ได้ แล้ว ช่ายมั๊ยครับ
ตอบกลับโพส