สอบถามเรื่องไฟล์ ผมทำการอ่านไฟล์

สำหรับผู้ที่ เริ่มต้น Programming - PHP มีอะไร แนะนำ หรือข้อสงสัยต้องบอร์ด นี้ คนที่มีความรู้ แบ่งปันคนอื่นบ้างนะ ปัญหาการเขียนโปรแกรม แบบ OOP Session Cookies php network

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

เรื่องไฟล์

สอบถามเรื่องไฟล์ ผมทำการอ่านไฟล์

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย เรื่องไฟล์ »

สอบถามเรื่องไฟล์ ผมทำการอ่านไฟล์ แล้วผมจะทำการแบ่งข้อมูลที่อ่านมาจากไฟล์ แล้วไรท์ลงฐานข้อมูล จะต้องทำยังไงครับ

ตย.ไฟล์
1 10010020 20
2 20020010 20
3 10010020 10

จะไรท์จากไฟล์ที่อ่านไรท์ลงฐานข้อมูลต้องทำยังไงครับ ช่วยให้คำตอบทีครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
mindphp
ผู้ดูแลระบบ MindPHP
ผู้ดูแลระบบ MindPHP
ติดต่อ:

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย mindphp »

อ่าน ข้อมูลจาก ไฟล์ ออกมา ทีละ บรรทัด แล้ว จับมันยัดใส่ sql แล้ว สั่ง query sql ดังกล่าว
ทีละ บรรทัดหรือ ถ้า ข้อมูล ไฟล์ไม่มาก ก็ สั่ง query ที เดียวได้เลย
ภาพประจำตัวสมาชิก
DtTvB
PHP Jr. Member
PHP Jr. Member

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย DtTvB »

$fileArray = file('./file.txt'); // อ่านไฟล์เป็น Array
foreach ($fileArray as $row) {
$datas = explode(' ', $row); // แยกข้อมูลในบรรทัดโดยใช้เว้นวรรคเป็นตัวแล่ง
mysql_query ("INSERT INTO tablename (field1, field2, field3) VALUES ({$datas[1]}, '{$datas[2]}', {$datas[3]})"); // ใส่ข้อมูลลงใน SQL
}

ประมาณนี้อ่ะครับ
ตอบกลับโพส