ดึงรูปจาก Folder

สำหรับผู้ที่ เริ่มต้น Programming - PHP มีอะไร แนะนำ หรือข้อสงสัยต้องบอร์ด นี้ คนที่มีความรู้ แบ่งปันคนอื่นบ้างนะ ปัญหาการเขียนโปรแกรม แบบ OOP Session Cookies php network

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

rommanee

ดึงรูปจาก Folder

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย rommanee »

กรณีเก็บรูปไว้ใน Folder เป็น id รูปเดียวกัน แล้วอ้าง id_1,id_2 คือ id หนึ่งจะเก็บมากกว่า 1 รูปก็ได้ แต่เวลาแสดงจะแสดงมากสุด 3 รูป ทำให้เกิดปัญหา เวลา up เพียงรูปเดียวรูปอื่นจะ แสดงรูปไม่ขึ้นนะคะ
จะมีวิธี check อย่างไรให้รู้ว่า id นั้นๆ ใน Folder มี รูปหรือเปล่า
ภาพประจำตัวสมาชิก
icphp
PHP Full Member
PHP Full Member

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย icphp »

อ่าน แล้ว งง คำถามนิดหน่อย นะครับ
ตอบตามความเข้าใจละกัน
ต้องการ เช็ค ไฟล์ ว่า มีอยู่หรือมั๊ย ใช่มั๊ยครับ

https://www.mindphp.com/modules.php?name ... tent&eid=1

<?php
$filename = '/path/to/foo.txt';

if (file_exists($filename)) {
echo "The file $filename exists";
} else {
echo "The file $filename does not exist";
}
?>
rommanee

ลอง file_exists

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย rommanee »

ฉันได้ลองตามแล้วค่ะ เข้าทำแต่ elseอย่างเดียวทั้งๆที่ folder นั้นก็มี file รูปอยู่
ถ้าบทความแรกฉันเขียนไม่เข้าใจ หรืองง อธิบายและยกตัวอย่างใหม่ดังนี้ค่ะ
สมมติ เก็บรูป ลง folder เป็น id ดังนี้
a,
a_1,
a_2
อีกตัวอย่าง
b,
b_1,
b_2

โดยอ้างรูปจากหมวด a หรือ b เป็นต้น โดยหมวดจะชื่อไม่ซ้ำกันเลย และสามารถ up รูปได้มากสุด 3 รูป น้อยสุด 1 รูป แล้วเกิดปัญหา จะตรวจสอบอย่างไรว่ามี หมวด a กี่รูป
เวลาดึงรูปขึ้นมาแล้ว ถ้าไม่มีรูปจะได้ไม่ขึ้น แบบรูปไม่มีน่ะค่ะ
rommanee

สร้าง table เก็บรูป

เปลี่ยนเป็นเพิ่ม ตารางขึ้นมาเก็บ path รูปแทนแล้วอ้าง id เอา ใครมีวิธีง่ายกว่านี้ช่วยแนะนำหน่อยนะ
4404

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย 4404 »

เก็บ แค่ ชื่อรูปก็ พอครับ พอ ใช้ function ที่เค้า แนะนำ ข้าง บนให้ ใส่ path เต็ม เอาครับ
deawx

sssssssss

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย deawx »

ผมนึกว่าเอาแบบ ให้แสกนหารูปใน folder แล้วนำมาแสดงที่หน้าเว็บ

เพราะผมเพิ่งทำโปรเจคเส็ดไปได้ไม่นาน สแกนรูปจาก folder แล้วนำมาย่ออัตโนมัติและนำมาแสดง ผลผ่านหน้าเว็บแยกเป็นหน้าๆ ใครสนใจก็เมล์มานะครับ
4404

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย 4404 »

โพสเลยไม่ได้ หรือครับ
ตอบกลับโพส
  • Similar Topics
    ตอบกลับ
    แสดง
    โพสต์ล่าสุด