ค้นหาข้อมูลจากตัวอักษร

สำหรับผู้ที่ เริ่มต้น Programming - PHP มีอะไร แนะนำ หรือข้อสงสัยต้องบอร์ด นี้ คนที่มีความรู้ แบ่งปันคนอื่นบ้างนะ ปัญหาการเขียนโปรแกรม แบบ OOP Session Cookies php network

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

Pei18

ค้นหาข้อมูลจากตัวอักษร

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Pei18 »

อยากได้โค้ดการค้นหาข้อมูลจากฟิล โดยการกรอกตัวอักษรที่เป็นส่วนหนึ่งของข้อมูล
เช่น ในฟิลล์เก็บชื่อ ถ้าเรากรอก"da"เพื่อค้นหา ก็จะได้ชื่อ "david"และ"anada"ออกมานะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
icphp
PHP Full Member
PHP Full Member

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย icphp »

จะค้น ด้วย sql หรือ php หรือครับ
TumTam
PHP Jr. Member
ติดต่อ:

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย TumTam »

Sql command.

select * from [yourtTable] where [yourField] link'%textSearch%'
pei18

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย pei18 »

แบบที่ต้องกรอกข้อมูลลงในtextbox แล้วกดปุ่มsubmit คับ
เอาแบบค้นด้วย phpด้วยก็ดี
TumTam
ติดต่อ:

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย TumTam »

ก็ใช่นะครับ แล้วคุณทำ form รับค่าจาก text field เพื่อไปค้น ใน database ของคุณไม่เป็นเหรอครับ?
4404

Pei18

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย 4404 »

TumTam เขียน:ก็ใช่นะครับ แล้วคุณทำ form รับค่าจาก text field เพื่อไปค้น ใน database ของคุณไม่เป็นเหรอครับ?
เข้าใจครับ รับค่าจากtextfield มาแล้ว แต่ตรง link'%textSearch%' มันจะเช็คกับค่าที่รับมายังไงครับ
Pei18

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Pei18 »

TumTam เขียน:ขอโทษนะครับ พิมพ์ผิด ต้องเป็น like ไมใช่ link
แล้ว textSearch ก็เป็น value จาก text field
ส่วน % หมายถึง ตัวอักษรใดๆ ก็ได้
ได้แล้วครับ ขอบคุณครับ
TumTam
ติดต่อ:

ขอโทษนะครับ พิมพ์ผิด ต้องเป็น like ไมใช่ link
แล้ว textSearch ก็เป็น value จาก text field
ส่วน % หมายถึง ตัวอักษรใดๆ ก็ได้
Pei18

TumTam เขียน:ขอโทษนะครับ พิมพ์ผิด ต้องเป็น like ไมใช่ link
ได้แล้วครับ ขอบคุณครับ
ตอบกลับโพส