ช่วยมาตอบหน่อยครับ จะเอาไปใช้สอบ

สำหรับผู้ที่ เริ่มต้น Programming - PHP มีอะไร แนะนำ หรือข้อสงสัยต้องบอร์ด นี้ คนที่มีความรู้ แบ่งปันคนอื่นบ้างนะ ปัญหาการเขียนโปรแกรม แบบ OOP Session Cookies php network

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

samz

ช่วยมาตอบหน่อยครับ จะเอาไปใช้สอบ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย samz »

5.ให้ออกแบบ user interface เพื่อรับข้อมูลผู้เข้าใช้ระบบ ไฟล์ "page1.php" ซึ่งที่รายละเอียดดั้งนี้
5.1 มี textbox สำหรับป้อน รหัสผู้โดยสาร,ชื่อ-นามสกุลผู้โดยสาร
5.2 มี combobox ให้เลือกว่าเป็น user หรือ admin
5.3 มีปุ่ม "ตกลง" เมื่อกดปุ่มนี้ ถ้าเลือกเป็น user ให้ไปที่ไฟล์ "page2.php" ถ้า เลือก admin ให้ไปที่ไฟล์ "page4.php"

ผม งง ตรง 5.3 อะครับ คือเราจะทำยังไงให้ มัน แยกไปตาม user หรือ admin

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
4404

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย 4404 »

ให้ action ไป หน้าเดียวกัน ก่อนครับ แล้ว ค่อย เช็ค ใน หน้านั้นเอา แล้ว ทำงาน ตาม เงื่อนไข ที่เค้าเลือกเค้ามา ครับ
ถ้าเขียน ไฟล์ไว้แล้ว ก็ ให้ เช็ค เงื่อน ไข แล้ว include ไฟล์ เข้ามา ใช้ ก็ได้ครับ
samz

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย samz »

รบกวน ช่วยเขียนให้ดูหน่อยได้ไหมครับ พอดี ผมเพิ่งเรียน เอง ยังไม่ค่อยประสีประสา แบบว่า อ่านแล้ว งง ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
icphp
PHP Full Member
PHP Full Member

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย icphp »

เขียนหรือคิด อะไรไว้ บ้างยังครับ เอา มาดู เดี๋ยวจะได้ ช่วยกันแนะนำ
4404

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย 4404 »

<FORM METHOD=POST ACTION="page1.php">
รหัสผู้โดยสาร<INPUT TYPE="text" NAME="flightno"><BR>
ชื่อ-นามสกุลผู้โดยสาร<INPUT TYPE="text" NAME="name"><BR>
<SELECT NAME="level">
<OPTION VALUE="001">user
<OPTION VALUE="002">admin
</SELECT>
<INPUT TYPE="submit" VALUE="ตกลง">
</FORM>

เขียนได้แค่นี้อะครับ แล้วจะทำไงให้มันลิงค์ ไปตามเงื่อนไขที่เค้ากำหนดไว้ อย่างถ้าเลือก user ให้ไปที่ page2.php หรือ เลือก admin ให้ไปที่ page4.php ผมงง ทำไม่ได้อะครับ
4404

<FORM METHOD=POST ACTION="page1.php">
รหัสผู้โดยสาร<INPUT TYPE="text" NAME="flightno"><BR>
ชื่อ-นามสกุลผู้โดยสาร<INPUT TYPE="text" NAME="name"><BR>
<SELECT NAME="level">
<OPTION VALUE="001">user
<OPTION VALUE="002">admin
</SELECT>
<INPUT TYPE="submit" VALUE="ตกลง">
</FORM>

เขียนได้แค่นี้อะครับ แล้วจะทำไงให้มันลิงค์ ไปตามเงื่อนไขที่เค้ากำหนดไว้ อย่างถ้าเลือก user ให้ไปที่ page2.php หรือ เลือก admin ให้ไปที่ page4.php ผมงง ทำไม่ได้อะครับ
RUDORA

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย RUDORA »

อ่ารู้สึกเรียนห้องเดียวกับผมที่ DPU เลย ข้อ5 ใช่ไหมครับผมก็ติดอยู่วานผู้รู้แนะนำที

1.ตรง action ผมไม่เข้าใจที่อธิบายว่า ให้ไปที่หน้าเดียวก่อน ซึ่งนั้นคือหน้า Page 2 หรือ page 3ครับ เพราะต้องส่งไปที่นั้น
2.เห็นว่ามีข้อแม้ผมเลยคิดว่าคงใช้ If หรือป่าวแต่ที่เรียนเรียนพื้นฐฐานอยู่เลยยัไม่เคยเห็นสอนเรื่อง If เลย แล้วถ้าใ IF มันมีรูปแบบอย่างไร และใส่ไว้ตำแหน่งไหนครับขอบคุณมากๆ
4404

DPU คือไรหรือครับ
ไป page3.php ก่อนละกันนะครับ
if ($_POST['level'] == '001' ) {
include(page2.php);
} else {
include(page4.php);
}
คำสั่งนำไฟล์ อื่นๆ เข้ามาใช้อ่านได้ที่หัวข้อในบทความเว็บนี้แหละ เคยเห็น อยู่
ภาพประจำตัวสมาชิก
samz
PHP Newbie
PHP Newbie

ขอบคุณมากครับทำได้แล้ว

<?
if($_POST["status"] == "admin"){
header("Location:page4.php"); //เรียกหน้า page 4
}
else
{
header("Location:page2.php"); //เรียกหน้า page 2
}
?>

ใช้ include ไม่ได้ครับ เพราะ include มันดึง จากอีกหน้ามาไว้ที่หน้า ที่เรา แสดงอยู่
ลองเอาไปเพิ่มเติมดูนะครับ
ตอบกลับโพส